28 มี.ค. , 2024, 05:00:24 pm

Author Topic: ดวง - ไตรภาคี  (Read 4166 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ดวง - ไตรภาคี
« on: 21 พ.ค. , 2009, 01:01:54 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ

1. ดวงดิถีเป็นไฟเปี้ยและมีเปี้ยที่หลักปีด้วย ราศีล่าง เป็น ไตรภาคี 7, 3, 3, 11  อันนี้ภาคีน่าจะสำเร็จ เพียงแต่สงสัยว่า ราศีล่าง 3 มีสองตัว จะนับรวมเป็นธาตุไฟไปได้เลยใช่ไหมครับ คือกำลังคิดว่าถ้ามีสองตัวแล้วจะเกิดพิสดาร ทำให้ภาคีไม่สำเร็จอะไรทำนองนี้น่ะครับ  แล้วก็ไฟร้อนแรงขนาดนี้ โดยหลักแล้วควรระบายแบบถ่ายเท หรือลาภดีกว่าครับ

2. มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ศิษย์พี่วิศิษฏ์ บรรยายบอกว่า คู่ธาตุพลังเดียวกัน เพิ่มพลัง แต่ถ้าคู่ธาตุต่างพลัง กำลังจะเสีย คือเคยได้ยินคุณพ่อพูดคำว่าเกียบไช้  ซึ่งก็หมายถึงคู่ธาตุพลังเดียวกัน มักจะหมายถึงการมาแย่งลาภ อะไรทำนองนี้น่ะครับ ก็เลยเกิดสับสนนิดหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าผมฟังบรรยายผิดไปหรือเปล่าน่ะครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวง - ไตรภาคี
« Reply #1 on: 21 พ.ค. , 2009, 01:08:48 am »
1. หากไม่มีน้ำอยู่เลย โอกาสตามกระแสไฟไปมีสูง ดังนั้นต้องถ่ายเท

2. ท่านอจ.ให้ข้อสังเหตุดังนี้
    ดิถีแข็งแรง หากมีคู่ธาตุราศีบนเข้ามา เท่ากับเป็นส่วนเกิน

ในขั้นนี้ ให้สนใจความสมดุลของดวงเพื่อหาธาตุสำคัญให้ได้ก่อนครับ
    ยังไม่ต้องไปสนใจคำทำนาย คำเรียกต่าง ๆ เช่น เกียบไช้ ( โปรดสังเกตุว่าจะไม่มีในเอกสารการเรียน )