01 พ.ค. , 2024, 08:47:30 pm

Author Topic: ปีเกิดของบรรพบุรุษและการตั้งหิ้ง  (Read 6404 times)

Joe

• Newbie
  • *
เรียน อาจารย์

ใน website ของชมรม ที่กล่าวถึงเรื่อง สุสาน (ฮวงซุ้ย) สำคัญอย่างไร และมีตารางแสดงปีเกิดและทิศทางที่สามารถบรรจุไว้ ตารางนี้สามารถใช้กับการตั้งหิ้งบรรพบุรุษด้วยหรือไม่ครับ เนื่องจากผมอ่านแล้วสงสัยว่า แม่ผมเกิดปีชวด พ่อเกิดคาบเกี่ยวระหว่างระกากับจอ (ไม่แน่ใจ เลยใช้ทั้ง 2 ปีเลย) แต่อาจารย์เกรียงไกรได้แนะนำให้ตั้งหิ้งพิงทิศ 303 องศา แต่ตามในตาราง องศาที่ 300 ไม่สามารถใช้กับปีชวดได้ ผมเลยสงสัยครับว่าตารางนี้ใช้เฉพาะการฝังเท่านั้นหรือไม่

รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช้กับการตั้งหิ้งด้วยครับ

ถูกต้องครับ ปีจอ ไม่เหมาะกับพิงทิศจื้อ

อาจเป็นไปได้ว่า จะเขียน 330 ทิศกุน ใช้ได้กับทั้ง 2 ปีเกิด