29 มี.ค. , 2024, 12:53:55 am

Author Topic: เพราะอะไรหลังบ้านจึงเป็นอสูร  (Read 3293 times)

Theeraphon

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งเข้าไปอ่านในหัวข้อหัวข้อ: บทบาทประธาน / ปรับแก้แล้วได้ผลดี  (อ่าน 1680 ครั้ง)
   และคำถามที่ตั้งไว้คือ  "ประธานของที่ office เป็นรูป ร.5  หลังพิง 280 องศา  (โดยประมาณ )  ทำให้ประตูใหญ่ เป็น ดาว 2 5  (ผมลองเปิดหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 ดู แล้ว หากประธานตั้งอยู่ช่วง 266 - 288.5 องศา  จะเกิดบทบาท เดียวกัน)     การที่ตำแหน่งที่ประตูเป็นลาภวิบัติ ซึ่งตอนที่เรียนซือเฮียบอกว่า ร้ายแรงที่สุด   จึงอยากให้ซือเฮียช่วยแนะนำ "
    โดยมีคำตอบที่ตอบไว้คือ
       "การแก้ไขเบื้องต้น
       1. เลื่อนตำแหน่งประธานมาให้ตรงประตู + ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย เพราะหลังบ้านเป็นอสูร"
   ด้วยเหตุที่เป็นคำถามคำตอบที่น่าสนใจ   ผมจึงอยากจะรบกวนถามคุณซือเฮีย ด้วยครับ

1 เมื่อ ดาว 2 5 เป็นประตูลาภวิบัติ แล้วเราย้ายประธานมาตรงประตูก็เท่ากับอย่างไรก็ต้องเดินเข้าออกประตูนั้น(แต่ก็เข้าใจนะครับว่าก็ตามนี้แล้วได้ผลตามที่คนที่เขาตั้งคำถามเดิมเขาแจ้งกลับมา เพียงแต่ว่าผมอยากให้มีรายละเอียดให้เกิดความเข้าใจ)
     2 "เพราะอะไรหลังบ้านจึงเป็นอสูร" อยากให้อธิบายตรงนี้เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย
          ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
280 องศา
หากตั้งประธานย้ายมาหน้าตรงประตู ประตูจะมีบทบาทดาว 3 4 มาหนุน และบทบาท 2 5 ลดลง

ขณะที่ตอบปัญหานั้น
เป็นเดือน พย. 2007 ... อสูรเดือนคือทิศตะวันตก จึงต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ