19 เม.ย. , 2024, 04:27:25 pm

Author Topic: ดวง  (Read 7304 times)

chaiyarat

• Newbie
  • *
ดวง
« on: 29 พ.ค. , 2009, 03:07:48 am »
 เรียนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียทีเคารพ...

ผมมีข้อสงสัย  ดินราศีล่าง 4 ราศี  คือ 1.  /2 คือ ดิน ฤดู น้ำ
                                                                       2.  /5 คือ ดิน  ฤดู ไม้
                                                                       3.  /8 คือ ดิน  ฤดู ไฟ
                                                                       4.  /11 คือ ดิน ฤดู ทอง

คำถาม  1. ดิถี น้ำ เกิดใน  /2 คือ ดิน ฤดู น้ำ  เป็นเช่นไรและมีกำลังกี่จุด..
                                 2. ดิถี ไม้ เกิดใน /5 คือ ดิน  ฤดู ไม้ เป็นเช่นไรและมีกำลังกี่จุด..
                      (ในกรณี) 3. ดิถี ดิน เกิดใน  /5 คือ ดิน  ฤดู ไม้ เป็นเช่นไรและมีกำลังกี่จุด..

ขอรบกวนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียช่วยชี้แนะด้วยครับ...

chaiyarat

• Newbie
  • *
Re: ดวง
« Reply #1 on: 29 พ.ค. , 2009, 03:19:53 am »
 ขอโทษด้วยครับเข้ากระทู้หัวข้อผิด..

chaiyarat

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 29 พ.ค. , 2009, 08:33:25 am »
 เรียนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียทีเคารพ...

ผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับกระแสของทิศในดวง เช่น ราศีล่าง /9 /10 /11 /... (ในดวงมีกระแสทิศธาตุทอง)

คำถาม 1.ธาตุในดวงราศีล่าง /11 จะเปลี่ยนเป็นธาตุทองหรือไม่ (ในกรณีเป็นฐานเดือน)
                                2.ธาตุในดวงราศีล่าง /11 จะเปลี่ยนเป็นธาตุทองหรือไม่ (ในกรณีไม่เป็นฐานเดือน)

ป.ล. ลักษณะจะเหมือนไตรภาคีหรือไม่ครับ....

ขอรบกวนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียช่วยชี้แนะด้วยครับ...

chaiyarat

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 29 พ.ค. , 2009, 08:47:10 am »

คำถาม 1. ผมขอรบกวนสอบถามเรื่อง "ลัคนาจร"  มีผลต่อดวงแค่ไหนครับ......
                           2. ถ้ามีจะมีผลเฉพาะหลักลัคนาหรือหลักอื่นๆด้วยครับ........

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 29 พ.ค. , 2009, 11:16:16 am »
ดวงจีนระดับกลาง จะไม่คำนวณจุดแล้วครับ

ส่วนธาตุดิน จะสอนใน ชม.ลัคนา

*** ตอนนี้ เป้าที่สำคัญสุดคือ หาธาตุสำคัญให้ได้ ***

อย่าออกนอกทาง
« Last Edit: 31 พ.ค. , 2009, 06:14:01 am by fengshui »

chaiyarat

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 29 พ.ค. , 2009, 04:57:39 pm »
  เรียนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียที่เคารพ........

ผมมีข้อสงสัย  ดินราศีล่าง 4 ราศี  คือ 1.  /2 คือ ดิน ฤดู น้ำ
                                                                       2.  /5 คือ ดิน  ฤดู ไม้
                                                                       3.  /8 คือ ดิน  ฤดู ไฟ
                                                                       4.  /11 คือ ดิน ฤดู ทอง

คำถาม  1. ดิถี น้ำ เกิดใน  /2 คือ ดิน ฤดู น้ำ  เป็นเช่นไรและมีกำลังกี่จุด..
                                 2. ดิถี ไม้ เกิดใน /5 คือ ดิน  ฤดู ไม้ เป็นเช่นไรและมีกำลังกี่จุด..
                      (ในกรณี) 3. ดิถี ดิน เกิดใน  /5 คือ ดิน  ฤดู ไม้ เป็นเช่นไรและมีกำลังกี่จุด..

ผมต้องขอรบกวนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียอีกครั้ง
                 เนื่องจากผมยังไม่เข้าใจในเรื่องดวงดีพอ...คือผมได้เรียนผ่านมาแล้วครับ
                  และคิดว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นด้วย....ต้องขอโทษซือเฮียด้วยครับผมอยู่รุ่น 44...
                              ดังนั้น   ขอรบกวนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียช่วยชี้แนะด้วยครับ...

fengshui

« Reply #6 on: 30 พ.ค. , 2009, 09:18:13 am »
ขออภัยครับ นึกว่าเป็นรุ่นปัจจุบัน

1. น้ำแข็งแรง ( เพราะเป็นฤดูของตนเอง )
2. ไม้แข็งแรง
3. ดินอ่อนแอ แต่ไม่มากนัก

ระดับกลาง ไม่คำนวณกำลังแล้วครับ แต่จะให้น้ำหนักที่ฤดู

ลัคนาจร มีผลกระทบต่อดวงไม่มากนัก น้อยกว่าปีจร

chaiyarat

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 30 พ.ค. , 2009, 04:06:05 pm »

ผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับกระแสของทิศในดวง เช่น ราศีล่าง /9 /10 /11 /... (ในดวงมีกระแสทิศธาตุทอง)

คำถาม 1.ธาตุในดวงราศีล่าง /11 จะเปลี่ยนเป็นธาตุทองหรือไม่ (ในกรณีเป็นฐานเดือน)
                                2.ธาตุในดวงราศีล่าง /11 จะเปลี่ยนเป็นธาตุทองหรือไม่ (ในกรณีไม่เป็นฐานเดือน)

ป.ล. ลักษณะจะเหมือนไตรภาคีหรือไม่ครับ....

ต้องขอขอบคุณซือเฮียที่ให้ความกระจ่าง แต่ผมก็มีเรื่องสอบถามที่ยังค้างอีก 1 กระทู้ครับ....
                           คงต้องขอรบกวนท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียช่วยชี้แนะด้วยครับ...

fengshui

« Reply #8 on: 31 พ.ค. , 2009, 04:32:51 am »
1. เปลี่ยนครับ
2. ไม่เปลี่ยน แต่กระแสของทองมีความแข็งแรงครับ
    ทั้งนี้ ต้องดูภาพรวมของดวงด้วยครับ

chaiyarat

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 31 พ.ค. , 2009, 03:51:49 pm »

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮียที่ช่วยชี้แนะครับ.....

fengshui

« Reply #10 on: 01 มิ.ย. , 2009, 12:57:40 am »
ยินดีครับ