19 เม.ย. , 2024, 02:14:38 am

Author Topic: มีรูปบรรพบุรุษมากจน ไม่รู้จะจัดการอย่างไรดีครับ  (Read 7426 times)

achita

• Newbie
  • *
เนื่องจากว่าที่บ้าน เองต้องมีการนำรูปบรรพบุรุษ ทั้งทางพ่อ และทางแม่มาเซ่นไหว้ ซึ่งตอนนี้มีหลายรูปมากครับ
จึงคิดว่าอยากจะ ทำเป็นป้ายชื่อ แทนใช้รูปอะครับ ไม่ทราบว่าจะดีหรือไม่ครับ
คือ 1. ทำป้ายรวม อันใหญ่อันเดียว
     2. ทำป้ายเป็นของแต่ละคน แล้วแยกหิ้งเป็น ของฝ่ายพ่อ 1 หิ้ง กับฝ่ายแม่ 1 หิ้ง หรืออย่างไรครับ

ตอนนี้ที่บ้านสับสนมากครับ เพราะมีทั้งรูป 1.รูป พ่อ+แม่ ของคุณตา และ รูปคุณตา
                                                      2.รูป พ่อ+แม่ ของคุณยาย และ รูปคุณยาย

3.รูป คุณปู่
                                                      4.ในอนาคต รูป พ่อ+แม่ ของผมอีกหละครับ  

ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไรดี  งงมากครับ

« Last Edit: 10 มิ.ย. , 2009, 01:18:30 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ตามประกาศป้ายแดง

*** รณรงค์การใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง ***  อย่าใช้คำว่า "อะ"

.......................................................................................

1. ป้ายรวมอันใหญ๋อันเดียว แต่ต้องแยกสาย

2. หรือแยกคน และแยกหิ้ง ก็ได้

พ่อแม่คุณตา   ... 1 ป้าย
พ่อแม่คุณยาย  ... 1 ป้าย
ตายาย           ... 1 ป้าย
ปู่ย่า              ... 1 ป้าย
พ่อแม่           ... 1 ป้าย

เนื่องจากมีปีเกิดหลายท่าน ทิศที่เหมาะคือ ทิศพิง 45 ตะวันออกเฉียงใต้ตรง

achita

• Newbie
  • *
ขอบคุณซือเฮียมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member