19 เม.ย. , 2024, 02:14:38 am

Author Topic: กระแสของดวง  (Read 6379 times)

Moodam

• Full Member
กระแสของดวง
« on: 10 มิ.ย. , 2009, 02:52:45 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1. ผมสงสัยเรื่องดวงพิเศษในแง่ของกระแสของดวงครับ  ผมเคยอ่านเจอในเว็ปว่า ดวงตามกระแสถ้าดิถีอ่อนแอ ต้องช่วยดิถี
ผมสงสัยตรงจุดเรื่องการกระทบกระแสตรงนี้น่ะครับว่า ปีจรวัยจรลักษณะไหนที่เข้ามาแล้วมีผลกระทบกับกระแสของดวงทำให้เกิดผลเสียครับ คือยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการสักเท่าไหร่น่ะครับ เช่น ดินทอง ดิถีเป็นน้ำ  ถ้ามีดินเข้ามาอีกจะเยอะไปหรือยังรับได้อยู่อะไรทำนองนี้น่ะครับ(ผมอาจจะยกตัวอย่างไม่ค่อยถูก แต่หวังว่าท่านอาจารย์คงจะเข้าใจครับ)
2. น้ำในฤดูน้ำเกิดในเดือนดินทิ่ว หรือน้ำเกิดในฤดูทองเดือนดินสุก สองลักษณะนี้แข็งแรงแบบ แข็งแรงเลย หรือว่าแข็งแรงแบบไม่แข็งแรงจริงครับ
3. ผมเคยได้ยินเรื่องการแก้ไขตรงตำแหน่งลาภวิบัติ ด้วยยันต์แทนราศีธาตุ โดยหลักการของชมรม การแก้ไขด้วยวิธีนี้มีมูลไหมครับ
4. การวางตำแหน่งมังกรเขียวเสือขาว เป็นการกำหนดอาณาบริเวณของผังเก้าช่องไปโดยปริยายได้หรือไม่ครับ ซึ่งส่วนที่เลยออกไปจากตำแหน่งซ้ายขวาสองข้างจะกลายเป็นอีกอาณาจักรหนึ่ง ถ้าเป็นจริง ในแง่ของตึกแถวสองห้องที่ตีทะลุก็สามารถแยกประธานได้ใช่ไหมครับ
5. ผมจะเคยได้ยินพ่อแม่พูดถึงเดือนซ้ำ เช่น เดือนแปดสองเดือน เดือนห้าสองเดือน ใช่เกี่ยวกับสารทเล็กสารทใหญ่หรือไม่ครับ จะกระทบกับวิธีคำนวณดวงหรือปีจรหรือไม่ครับ
6. ตำแหน่งองศาที่ 160 จะพิงดาวแปดอยู่หลังและลาภหน้าบ้านด้านขวา แต่ไม่ได้อยู่ตรงกลางเหมือนปกติ ลักษณะนี้ประธานไม่จำเป็นต้องอยู่ตรงกลางเสมอไปใช่ไหมครับ คือก็ชิดไปทางขวาตามผังได้เลยถูกต้องไหมครับ
7. บันไดขึ้นจากชั้นหนึ่งไปสู่ชั้นสองเมื่อขึ้นไปถึงจะเป็นจุดลาภเสื่อมจากประธานชั้นสอง ตรงจุดนี้ก็คือเป็นการเคลื่อนไหวไม่ดีเหมือนกับประตูใช่ไหมครับ
รบกวนอาจารย์ครับ คำถามอาจจะปน ๆ กันนิดหนึ่งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: กระแสของดวง
« Reply #1 on: 10 มิ.ย. , 2009, 11:27:28 am »
1.หากทองเสียสภาพ กระแสขาดตอน มีผลกระทบ
  หากทองแข็งแรง แม้มีดินมา ทองรับได้ ไม่มีปัญหา

2. แข็งแรงปานกลางครับ

3. เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล / บางแห่งใช้ของสัญลักษณ์แก้ จำหน่ายด้วยราคาแพง - แพงมาก
   ... ซึ่งไม่ใช่แนวทางของท่านอจ. ที่เน้นความประหยัดครับ

4. 2 ห้องตีทะลุ จะมีห้องหนึ่งเป็นห้องหลัก ( จะไม่รวมกัน )
    3 ห้องตีทะลุ จะมีห้องหนึ่งเป็นห้องหลัก หรือ อาจ 3 ห้องรวมกัน

5. เป็นระบบจันทรคติ ไม่เกี่ยวกันครับ

6. อาจเข้าใจคลาดเคลื่อนเล็กน้อยครับ

ดาว 8 บารมี อาจไม่ใช่ประธาน แต่หมายถึงตำแหน่งนั้นให้นิ่ง
   4 7 มีสิทธิเป็นประธานโดยปริยาย ในทางชัยภูมิ

7. ใช่ครับ

คำถามคราวหน้าแยกเป็นเรื่อง ๆ จะดีกว่าครับ

Moodam

« Reply #2 on: 10 มิ.ย. , 2009, 11:37:55 am »
ขอบคุณครับ คราวหน้าจะระวัง แยกคำถามเป็นเรื่อง ๆ ไป ครับ

fengshui

« Reply #3 on: 11 มิ.ย. , 2009, 07:53:18 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #4 on: 16 มิ.ย. , 2009, 01:53:28 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
สงสัยเรื่องกระแสของดวงอีกแล้วครับ แล้วถ้าเป็นธาตุนอกกระแสเข้ามาจะเป็นอย่างไรครับ ปกติหรือไม่ดีครับ อย่างตัวอย่างข้างต้น ทองห้ามขาดตอน แต่ถ้าเกิดเป็นไม้เป็นไฟ เข้ามา จะเกิดลักษณะอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 17 มิ.ย. , 2009, 07:35:10 am »
หากเข้ามาขัดแย้ง ไม่ดี
แต่โดยทั่วไป ดวง 3 ธาตุมักจะมีตัวแก้อยู่ระดับหนึ่ง เช่น

ดิน ทอง น้ำ

ไฟ มาขัดแย้งกับทอง แต่ก็จะมีดินมาแปร และมีน้ำมาคุม ดังนั้น แย่ก็ไม่แย่มากครับ

Moodam

« Reply #6 on: 17 มิ.ย. , 2009, 01:52:51 pm »
ยังไม่ค่อยเข้าใจมากนักแต่จะจำจำไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #7 on: 18 มิ.ย. , 2009, 01:19:49 am »
ประสบการณ์จะช่วยได้ครับ