24 เม.ย. , 2024, 05:23:02 pm

Author Topic: ธาตุไม้สำหรับดิถีไฟ  (Read 5717 times)

Moodam

• Full Member
ธาตุไม้สำหรับดิถีไฟ
« on: 10 มิ.ย. , 2009, 11:52:10 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1. ดิถีไฟ 4/ เกิดในเดือนดินฤดูไม้ นะครับ ก็คือแข็งแรงปานกลาง ถูกไหมครับ ถ้าราศีบนมี ไม้อีกสองตัว ถ้าอย่างแรกคือเป็นไม้ 1/ ทั้งสองตัว กับอย่างที่สองเป็นไม้ 2/ ทั้งสองตัว กำลังในการส่งเสริมดิถีต่างกันไหมครับ เหมือนเคยได้ยินศิษย์พี่พูดในชั้นเรียนว่า ไม้แบบนี้ไม่เหมาะสำหรับไฟแบบนี้ อะไรทำนองนี้น่ะครับ ใช่ไหมครับ
2. ถ้าข้างล่างมีภาคีคู่สองคู่ แต่ไม่ได้อยู่ติดกัน เช่นหลักยามภาคีหลักปี หลักวันติดกับหลักเดือน จะภาคีอัตโนมัติได้เหมือนกับไตรภาคีหรือไม่ครับ
3. ถ้าการภาคีราศีบนต้องให้ได้การส่งเสริมจากเดือนเกิด ราศีตรงหลักยามก็เกือบจะไม่มีโอกาสภาคีได้เลยใช่ไหมครับ เพราะว่าจะหาแนวกระแสไปถึงหลักยาม คงไม่มีเกิดบ่อย ๆ หรือต้องดูกระแสของดวงอีกทีครับ
ขอบคุณครับ

Moodam

Re: ธาตุไม้สำหรับดิถีไฟ
« Reply #1 on: 11 มิ.ย. , 2009, 10:49:19 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
4. ตัวที่มาพิฆาตดิถี กับตัวที่ดิถีถ่ายเทออกไป ตัวไหนพอจะเกี่ยวพันบอกถึงการย้ายถิ่นฐาน ย้ายบ้าน ครับ คือผมกำลังลองไล่เหตุการณ์เพื่อหาธาตุสำคัญครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 13 มิ.ย. , 2009, 03:13:23 am »
1. ถูกต้อง ต่างครับ ไม้ 2/ เป็นไม้อ่อนช่วยไฟเล็กได้ดีกว่า

2. ไม่ติดกัน ไม่ภาคี ยกเว้น ไตรภาคี

3. โอกาสแปรธาตุมีน้อย แต่ก็มีในลักษณะดวงตามกระแส

4. ปกติ ย้ายถิ่นจะดูที่ ชงพาหะครับ
   ถ่ายเทไปกำเนิดลาภ มีผลงาน ก็เป็นได้
   ลาภมา หรือตำแหน่งมา มีความก้าวหน้า ก็ย้ายถื่นฐานได้

Moodam

« Reply #3 on: 13 มิ.ย. , 2009, 04:46:57 am »
ขอบคุณมากครับ

fengshui

« Reply #4 on: 13 มิ.ย. , 2009, 09:30:27 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #5 on: 15 มิ.ย. , 2009, 07:35:05 am »
ผมไล่ดวงแต่ไม่ค่อยใกล้เคียงกับคำแนะนำของทางอาจารย์จึงอยากขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ เช่น ดิถีไฟ 4/ มีไม้1/ ข้างล่างมี /5 นะครับ แล้วปีจร 5/1 มา อยากถามว่า /1 ตัวนี้จะสามารถครึ่งภาคีกับ /5 กลายเป็นน้ำได้หรือไม่ครับ แล้วส่งผลให้เกิดการย้ายที่ทาง น่ะครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #6 on: 16 มิ.ย. , 2009, 12:59:20 am »
ครึ่งไตรภาคีโอกาสแปรธาตุมีน้อยมาก ๆ