30 เม.ย. , 2024, 07:32:33 am

Author Topic: ต้องการย้ายอัฐิจากบ้านไปฝังรวมที่ฮวงซุ้ย  (Read 5706 times)

sak4749

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเหล่าซือที่เคารพ  ผมขอเรียนถามดังนี้
   1. ผมต้องการนำอัฐิเหล่าอี้ ( ลูกขอพี่สาวเหล่าม่าทางเตี่ย ) ไปฝังรวมกับอากง อาม่า ของผมได้หรือไม่  คือท่านไม่ได้แต่งงานและสั่งเสียให้ผมจัดการงานศพให้เมื่อท่านเสียชีวิต ตอนนี้อัฐิอยู่ที่บ้านผม ท่านเสียชีวิตเมื่อวันที่ 8 กรกฎาคม 2551
    2. ถ้านำไปฝังรวมกันได้จะใช้ฤกษ์วันไหนดี  เหล่าอี้ท่านเกิดวันขึ้น 3 ค่ำ เดือน 3 ปีวอก (ตามปฏิทินไทย )
    3. ฮวงซุ้ยหันหน้าไปทิศตะวันออก  ( สุสานเม้งซิวซัวจึง  ปราจีนบุรี )
ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ผมไม่รู้จะไปปรึกษาใครดี ผมเป็นลูกชายคนเดียวที่สืบทอดประเพณีจีนของวงศ์ตระกูลไว้ ไม่อยากสร้างฮวงซุ้ยหรือเจดีย์ไว้ที่วัดใหม่ เพราะไม่สะดวกเวลาไปไหว้เช็งเม้ง  ขอกราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ
   ด้วยความเคารพอย่างสูง.....จาก เตียก๊กเฮง

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ปีวอก ฝังพิงทิศตะวันตกได้

ไปฝังรวมได้

หาฤกษ์ ต้องแจ้ง
1. ปีเกิด กง ม่า เหล่าอี้ + ผู้ประกอบพิธี
2. ทิศด้านหลัง ( ตะวันตก )
3. ช่วงเวลาที่สะดวก