26 เม.ย. , 2024, 06:07:42 pm

Author Topic: ดวงและวัยจร  (Read 6051 times)

Moodam

• Full Member
ดวงและวัยจร
« on: 05 ก.ค. , 2009, 03:53:54 pm »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ผมมีข้อสอบถามเกี่ยวกับเรื่องดวงครับ
1. ในหนังสือประกอบการบรรยายของชมรมเขียนว่า ปีจรให้เน้นราศีบน (บทบาท) วัยจรให้เน้นที่ราศีล่าง
หมายความว่าความสำคัญของราศีบนในวัยจรจะส่งผลไม่มากเท่าราศีล่างหรือครับ
2. ดิถีต้องการธาตุไม้และไฟ หากในวัยจรราศีบนไม้ไฟมาเร็วรวดเดียวตั้งแต่วัยเด็ก เมื่อผ่านวัยจรนี้ไป จะไม่มีธาตุไม้ไฟอีกเราสามารถแก้ด้วยการตั้งจุดยึดเหนี่ยวราศีบนหรือไตรภาคีล่าง พอจะช่วยได้ไหมครับ
3. ไม้ 1 ซึ่งไม่สามารถให้กำเนิดไฟ 4 ได้เต็มที่ ซึ่งต้องการทอง 7 มาผ่าให้เป็นฟืน ในกรณีดิถีไฟพอมีกำลังในดวง แต่ยังต้องการเสริม เพราะตัวถ่ายเทมีกำลังและจำนวนมาก ถ้าทองตัวนี้มาจะส่งผลดีกับไม้และเสียกับไฟใช่หรือไม่ครับ
4. ในวัยจรหากเป็นวัยที่เป็นธาตุที่ไม่ต้องการและไปภาคีกับตัวในดวงซึ่งก็เป็นธาตุที่ไม่ต้องการเหมือนกัน และหากแปรสำเร็จก็ยังเป็นธาตุที่ไม่ต้องการอีกเช่นกัน  เช่นดิถีไฟ ต้องการไม้ไฟ แต่วัยจรเดินทองอิ้ว ซึ่งในดวงมีดินซิ้งอยู่ เมื่อภาคีกันแล้วเป็นทอง ลักษณะอย่างนี้ จะวิเคราะห์ว่าดีหรือเสียครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวงและวัยจร
« Reply #1 on: 08 ก.ค. , 2009, 04:22:48 am »
1.ไม่ใช่ครับ
   ราศีบนคือบทบาท   ฐานกำลังคือราศีล่าง ... ราศีบนบทบาทจะมีมากหรือไม่อยู่ที่ราศีล่าง

2. ปกติ ก็ต้องแก้ด้วยวิธีนี้อยู่แล้วครับ

3. ต้องดูทั้งรูปดวงครับ

4. ในระบบชมรม ลักษณะภาคีกัยไปแบบนี้ บทบาททั้งคู่หายไป
    การภาคีแล้วแปรธาตุ มีเงื่อนไขมาก โอกาสแปรธาตุมีน้อย แต่หากแปรแล้วไม่ดี ก็ไม่ดีกับดวง   

Moodam

• Full Member
« Reply #2 on: 08 ก.ค. , 2009, 10:20:02 am »
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 09 ก.ค. , 2009, 01:07:27 am »
ยินดีครับ