28 มี.ค. , 2024, 10:27:01 am

Author Topic: ดวง  (Read 17846 times)

Moodam

• Full Member
ดวง
« on: 20 ก.ค. , 2009, 04:06:10 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
หลังชั่วโมงดวงผมมีข้อสงสัยบางอย่างครับ
1. คำว่าปัญญาที่ เราท่องว่า ตี่คือน้ำ นำสามารถ พาดปัญญา ซึ่งน้ำเป็นตัวแทนปัญญา กับเวลาที่อาจารย์ใหญ่อธิบายว่า ดิถีสามารถถ่ายเทออกไปได้ก็จะเป็นปัญญา อันนี้ปัญญาเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือคนละกรณีครับ แบบ ฉลาดแต่ไม่เฉลียวอะไรอย่างนี้หรือไม่ครับ
2. ดวงที่ไม่มีราศีลาภทั้งบนและล่างในดวง แย่กว่าดวงแบบ ยาจกในบ้านเศรษฐี หรือเปล่าครับ ไม่ควรค้าขายหรือเปล่าครับ
3. ราศีล่างที่เป็นตำแหน่ง กวงตั่ว  นะครับ สมมติว่าถ้าเป็นธาตุที่ดีในดวง กับเป็นธาตุที่ไม่ต้องการในดวง จะมีผลต่างกันไหมครับ
4. การที่บุคคลใดมีภาคีคู่ในดวง ซึ่งส่วนใหญ่จะแปรธาตุไม่สำเร็จ ราศีถูกเหนี่ยวรั้งแบบนี้ถ้าเป็นดาวดีมันก็เหมือนกับเสียโอกาส หรือถ้าเป็นดาวร้ายก็เหมือนกับได้รับการช่วยเหลือ ไปโดยปริยายไปเลยหรือเปล่าครับ
5. การตั้งจุดยึดเหนี่ยวเสริม ในดวงจำเป็นต้องมีราศีอยู่แล้วมากกว่าหนึ่งตัวหรือไม่ครับ แล้วต้องเป็นแม่ธาตุหรือไม่ครับ
สุดท้ายขอแสดงความชื่นชมอาจารย์ใหญ่ที่มีสมาธิดีมากเลยครับ ไม่โดนสมาชิกพาดูแต่เรื่องดวงส่วนตัวครับ
ด้วยความนับถือ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวง
« Reply #1 on: 21 ก.ค. , 2009, 12:11:44 am »
1. ความหมายรวมใกล้เคียงกันครับ และหากไม่มีการระบายออก อาจหมายถึง ฉลาดแต่ไม่เฉลียวได้ครับ

2. ด้อยกว่าเล็กน้อย  ไม่จริงครับ

3. *** ชมรมฯ สอนระบบธาตุแท้ในการวิเคราะห์ดวง ไม่ได้ใช้เกณฑ์มากำหนด เช่น 12 เฉี่ยงแซ ***

4. ใช่ครับ

5. ถูกต้อง ไม่จำเป็นครับ

Moodam

« Reply #2 on: 21 ก.ค. , 2009, 01:40:49 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #3 on: 21 ก.ค. , 2009, 07:52:23 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #4 on: 24 ก.ค. , 2009, 07:54:17 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
6. การที่ดิถี มีราศีล่างธาตุดินมากกว่าหนึ่งตัว ซึ่งชงกัน เช่น สุกซิ้ง ในกรณีนี้ ราศีบนหลักยาม จะมีผลกระทบหรือไม่ครับ เห็นในบางกระทู้เขียนว่า ขุนคลังชนกัน ลาภกระเด็น แต่ถ้าราศีบนไม่ใช่ลาภ จะมีผลอย่างอื่นหรือไม่ครับ
7. ดิถีน้ำเกิดในฤดูน้ำ เดือนดิน แต่ดิถีอ่อนแอ ต้องการทองน้ำ ซึ่งในฤดูหนาว จะต้องการธาตุปรับอุณหภูมิ คือไฟ ด้วย ถ้าในดวงมีธาตุไฟอยู่แล้ว ยังต้องการอีกหรือไม่ครับ
ขอรบกวนเท่านี้ก่อนครับ

fengshui

« Reply #5 on: 27 ก.ค. , 2009, 02:06:06 am »

ขุมคลังชนกัน ลาภเปิด
แต่หากลาภนั่งบนขุมคลัง ลาภจึงกระเด็น

ไม่ต้องครับ หากไฟแข็งแรง

Moodam

« Reply #6 on: 27 ก.ค. , 2009, 02:40:12 am »
ขอบพระคุณครับ

fengshui

« Reply #7 on: 27 ก.ค. , 2009, 12:48:11 pm »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #8 on: 30 ก.ค. , 2009, 02:00:00 am »
จากที่อาจารย์ใหญ่เคยพูดในชั้นว่า คู่ธาตุราศีบนคือวุ่นวาย ไม่ดี แม้ในกรณีที่ดิถีเองก็อ่อนแอ ถ้าเช่นนั้นแล้ว คู่ธาตุราศีบนยังพอมีความดีบ้างหรือไม่ครับ หรือว่าจะกลายเป็นตัวไม่ดีไปโดยปริยายเลยหรือเปล่าครับ

Moodam

« Reply #9 on: 30 ก.ค. , 2009, 11:28:01 pm »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มอีกข้อครับ
ดวงที่ดิิถีถูกภาคีทั้งบนและล่าง เหมือนเคยได้ยินว่ามีพลังมาก จึงไม่สามารถใช้เหรียญแก้ได้ แล้วปกติต้องแก้อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #10 on: 31 ก.ค. , 2009, 01:20:18 am »
หากดิถีอ่อนแอมาก คู่ธาตุจะช่วยได้ครับ
หากอ่อนแอไม่มาก ไม่มีคู่ธาตุจะดีกว่า

ภาคีบนล่าง = เกาะติด ต้องใช้อีกเหรียญมาแย่งภาคี ... ช่วยได้น้อยกว่ากรณีปกติครึ่งหนึ่ง

Moodam

« Reply #11 on: 31 ก.ค. , 2009, 02:00:00 am »
หากดิถีมีตัวเดียวแต่มีตัวราศีบนให้กำเนิดสองตัว เปรียบเทียบกับดิถีที่ไม่มีตัวให้กำเนิด แต่มีคู่ธาตุราศีล่างเป็นราก
แบบไหนจะมีความแข็งแรงกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #12 on: 01 ส.ค. , 2009, 02:34:35 pm »
แบบหลังครับ

Moodam

« Reply #13 on: 03 ส.ค. , 2009, 01:51:45 am »
ผมมีคำถามจากดวงของผู้บริหารหมู่บ้านที่ได้ไปทัศนศึกษาเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาครับ
คือผมสงสัยว่า ดิถีไม้ตัวนี้ก็มีกำลัง แต่ไม่ถึงขั้นแข็งแรงมาก และท่านอาจารย์ใหญ่ได้บอกว่าดวงนี้ต้องการธาตุไฟ เพราะเกิดในฤดูหนาวซึ่งเป็นหลักของชมรมอยู่แล้วและเพื่อคุมธาตุทอง สิ่งที่สงสัยคือว่า ดวงนี้ยังต้องการธาตุน้ำกับไม้อยู่หรือไม่ครับ
ขอบคุณมากครับ

fengshui

« Reply #14 on: 03 ส.ค. , 2009, 02:35:07 am »
เกิดในเดือนน้ำ ไม่ต้องการน้ำอีก
ส่วนไม้ ... จำรูปดวงไม่ได้แล้วครับ

Moodam

« Reply #15 on: 04 ส.ค. , 2009, 06:18:16 am »
รูปดวงมีดังนี้ครับ
8/8 ดิถี 1/9 5/1 หลักปี 7/11

ขอเพียงดิถีมีกำลังก็ไม่ต้องการธาตุหนุนหรือคู่ธาตุแล้วใ่ช่ไหมครับ
เช่นนี้แ้ล้วสมมติในดวงนี้ วัยจร ปีจร น้ำไม้มาจะออกลักษณะดีหรือไม่ดีครับ หรือ เสมอตัวครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #16 on: 05 ส.ค. , 2009, 12:09:06 am »
ไม้ ราศีล่าง มีถือว่าดี แต่ไม่ใช่ตัวจำเป็น

น้ำไม่ต้องการอีก

Moodam

« Reply #17 on: 05 ส.ค. , 2009, 05:24:34 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #18 on: 05 ส.ค. , 2009, 06:21:47 am »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #19 on: 06 ส.ค. , 2009, 02:11:06 am »
ผมขออนุญาติถามเพิ่มเติมครับเรื่องวัยจรของดวงนี้น่ะครับ
1. อาจารย์ได้ชี้ไปว่าช่วงจร อายุ 73 จะเดิน 3/9 และ 4/0 ในวัยต่อมา สิ่งที่ผมสงสัยว่า อายุ 43 เดิน 0/6 และ 1/7 ในวัยต่อมา ซึ่งก็เป็นกำลังของไฟ เหมือนกัน  ??? แต่อาจารย์เลือกชี้ไปที่ช่วงอายุมาก ผมสงสัยว่า ไฟราศีล่างวัยนี้ี้ไม่ส่งผลด้านใดหรือครับ

2. ในดวง เช่น ดิถีเป็นธาตุทอง และ ฐานเดือนเป็นดินฤดูน้ำ รวมดินมีมากกว่า 20 จุด ในขณะที่มีน้ำอยู่หนึ่งตัว ขอเรียนถามว่า น้ำตรงนี้จะสามารถนับว่าแข็งแรงเพราะอยู่ในฤดูน้ำได้หรือไม่ครับ หรือจะกลายเป็นว่าน้ำถูกทำร้ายจากดินที่มีมากเกินไปครับ

รบกวนเท่านี้ครับ

fengshui

« Reply #20 on: 07 ส.ค. , 2009, 05:29:22 am »
ไฟล่าง /6 จะภาคีกับ /9 ใดวง
/7 จะภาคีกับ /8

ไม่ค่อยเกิดประโยชน์

....

น้ำเป็นฐานเดือน แข็งแรงที่สุด + ทองสนับสนุน

แม้มีดิน 3 เป็นดินเดือนน้ำ ไม่มีกำลัง

Moodam

« Reply #21 on: 07 ส.ค. , 2009, 08:53:54 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #22 on: 07 ส.ค. , 2009, 02:29:08 pm »
ยินดีครับ

Moodam

« Reply #23 on: 08 ส.ค. , 2009, 03:41:59 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
จากคำถามลักษณะข้างต้น สมมติในดวงมี /12 /10 /9 /12 เมื่อวัยจร เป็น /3 /4 มา จะปะทะ / 9 /10 ก่อน หรือจะเลือกไปภาคีกับ /12 ได้ครับ

fengshui

« Reply #24 on: 08 ส.ค. , 2009, 06:23:20 am »
ภาคีก่อนครับ

Moodam

« Reply #25 on: 10 ส.ค. , 2009, 01:33:48 am »
ยังวนอยู่กับเรื่องภาคีครับ
สมมติว่า ในดวงมีราศีบนภาคีอยู่ก่อนแล้ว เช่น  เปี้ย กับ ซิง  แล้วในวัยจรหรือปีจรมี ซิงมาใหม่อีกตัว จะเกิดการแย่งภาคีจนหลุดไม่กลายเป็นภาคีหรือไม่ครับ หรือยังคงเป็นการภาคีแต่ไม่เปลี่ยนธาตุครับ

ผมขออนุญาติคิดเลยเถิดไปอีกนิดครับว่า สมมติมีราศีบน เปี้ยกับซิง ภาคีกันอยู่ด้านบน และราศีล่างมีตัวอิ้วอยู่ฐานใดฐานหนึ่ง ซึ่งตัวซิงมีรากแฝงอยู่ราศีล่าง อิ้ว ในวัยจรหรือปีจร มีราศีล่าง ซิ้งมาภาคีกับอิ้ว ซึ่งการเปลี่ยนธาตุมักจะไม่สำเร็จ ในกรณีเหนี่ยวรั้งแบบนี้ ตัวซิงราศีบนจะเิกิดผลกระทบกับความแข็งแรงของตัวซิงเองหรือไม่ครับ แล้วจะส่งผลต่อเนื่องไปกับการภาคีด้านบนหรือไม่ครับ

fengshui

« Reply #26 on: 11 ส.ค. , 2009, 01:11:34 am »
จะเกิดการแย่งภาคีครับ เกิดความไม่แน่นอน

เนื่องจากคำถามหลัง มีเงื่อนไขของรูปดวงเกี่ยวข้อง
ท่านอจ.ขอให้เขียนดวงตัวอย่าง ถามในห้องเรียน เพื่อประโยชน์แก่เพื่อนร่วมรุ่นครับ

Moodam

« Reply #27 on: 11 ส.ค. , 2009, 02:22:09 am »
ขอบคุณอีกครั้งครับผม

fengshui

« Reply #28 on: 11 ส.ค. , 2009, 03:43:11 am »
ยินดีครับ