28 มี.ค. , 2024, 02:52:10 pm

Author Topic: ตี่จูเอี้ย  (Read 7996 times)

tnakornp

• Newbie
  • *
ตี่จูเอี้ย
« on: 07 ส.ค. , 2009, 04:49:45 am »
ขอรบกวนปรึกษาครับ คือว่าผมมองดูบ้านแล้วตำแหน่งที่จะวางตี่จูเอี้ยได้คือ บริเวณที่ตรงกับประตูบ้านซึ่งท่าวางตี่จูเอี้ยที่ตำแหน่งนี้ เหนือตี่จูเอี้ยจะเป็นหน้าต่าง มีผู้ใหญ่ทักว่าไม่ดี จริงหรือป่าวครับ วางตำแหน่งนี้ได้หรือป่าวครับ แบบว่าไม่ต้องถึงกับวัดองศานะครับ 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ตี่จูเอี้ย
« Reply #1 on: 07 ส.ค. , 2009, 02:28:40 pm »
ไม่ดีในแง่ชัยภูมิครับ บารมีโดยปริยายด้อยลง
ติดม่าน หรือเฉพาะส่วนเหนือตี่จู้หาไม้ปิดผนัง กว้างกว่าตี่จู้เล็กน้อย
... ต้องดูฤกษ์

tnakornp

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 08 ส.ค. , 2009, 01:56:43 am »
ไม่ดีในแง่ชัยภูมิครับ บารมีโดยปริยายด้อยลง
ติดม่าน หรือเฉพาะส่วนเหนือตี่จู้หาไม้ปิดผนัง กว้างกว่าตี่จู้เล็กน้อย
... ต้องดูฤกษ์

ขอบคุณครับ แล้วที่ว่า เฉพาะส่วนเหนือตี่จู้หาไม้ปิดผนัง กว้างกว่าตี่จู้เล็กน้อย หมายถึงปิดหน้าต่างใช่ป่าวครับ แล้วปิดทั้งบานเลยหรือครับ หรือว่าหาไม้เป็นฉากหลังให้ตี่จู้พิงและสูงและกว้างกว่าตี่จู้ ครับ

tnakornp

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 08 ส.ค. , 2009, 02:40:20 am »
ผมได้ส่งรูปไปทางอีเมลครับ เพราะแนบรูปไ่ม่เป็นครับ

fengshui

« Reply #4 on: 10 ส.ค. , 2009, 01:47:30 am »
แบบนี้มีความเหมาะสมในแง่ชัยภูมิหว่าวางไว้ผนังหลังบ้าน
ตรงที่ แบ่งเป็นด้านนอก ( รับแขก ) กับด้านใน ( เรื่องส่วนตัว )

fengshui

« Reply #5 on: 10 ส.ค. , 2009, 02:01:08 am »
อีกแบบหนึ่ง คือกรณีองศาไม่ดี
ใช้การเปลี่ยนประธานวิธีนี้ก็พอได้ครับ

tnakornp

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 10 ส.ค. , 2009, 02:49:31 am »
แบบนี้มีความเหมาะสมในแง่ชัยภูมิหว่าวางไว้ผนังหลังบ้าน
ตรงที่ แบ่งเป็นด้านนอก ( รับแขก ) กับด้านใน ( เรื่องส่วนตัว )

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ขอรบกวนเพิ่มเติมครับ คือว่าส่วนที่แบ่งระหว่างด้านนอกและด้านใน ที่จะเป็นที่วางตี่จูเอี้ย จำเป็นต้องแผ่นทึบทั้งผืนหรือสามารถ ทึบเพียงครึ่งล่างและครึ่งบนเป็นกระจกฝ้า หรือทำเป็นไม้ตีเป็นช่องๆได้หรือเปล่าครับ ไม่อยากให้บ้านดูทึบจนเกินไปนะครับ

tnakornp

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 10 ส.ค. , 2009, 03:02:38 am »

จากรูปนี้ ห้องที่อยู่ด้านขวามือของตี่จูเอี้ย (ที่อยู่ใต้บันได) เป็นห้องน้ำครับ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

fengshui

« Reply #8 on: 10 ส.ค. , 2009, 06:38:26 am »
เหนือตี่จู้ตรง ๆ ควรทึบ หากมองทะลุไปหลังบ้าน ตี่จู้ไม่เด่น บารมีด้อย
ด้านข้างโปร่งได้ครับ

...........

ที่เห็นห้องน้ำ ไม่ใช่ด้านหน้าตรง ในทางชัยภูมิ ไม่เป็นไร
แต่ดีไม่ดี ต้องดูที่องศาเพื่อหาบทบาทดาว

tnakornp

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 11 ส.ค. , 2009, 01:41:39 am »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ให้ความรู้ ให้คำแนะนำ

fengshui

« Reply #10 on: 11 ส.ค. , 2009, 03:43:15 am »
ยินดีครับ