19 เม.ย. , 2024, 04:10:51 am

Author Topic: พิธีเสริมมงคล  (Read 3409 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
พิธีเสริมมงคล
« on: 06 พ.ย. , 2009, 07:02:01 am »
เรียน ซือเฮีย
     การทำพิธีเสริมมงคล ตามที่แจ้งไว้ใน web site ชมรม  มีคำถามเพิ่มเติมคือ
1. หากจะนำน้ำมนต์ที่ได้จากวัด ใส่เพิ่มลงไปในขันด้วย อย่างนี้เหมาะสมไหมครับ
2. การพรม ควรพรม บุคคลทุกคนก่อน และตามด้วยสถานที่ ตามลำดับ ใช่ไหมครับ
3. สามารถพรมที่ หิ้งพระ, ศาลเจ้าปึงเถ่ากง, ตี่จู้เอี้ย หรือไม่
4. การพรมสถานที่ ควรไล่พรมจาก ชั้นบน ลงมาชั้นลง หรือแล้วแต่สะดวกครับ
5. ถ้าเป็นชั้นหนึ่ง ควรพรมจากหลังบ้านออกไปหน้าบ้าน สุดท้ายที่ป้ายร้าน  และทิ้งน้ำไป เหมาะไหมครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: พิธีเสริมมงคล
« Reply #1 on: 08 พ.ย. , 2009, 01:42:47 am »
1. ท่านอจ.ไม่แนะนำครับ

2+4+5. ไม่ได้จำกัดลำดับก่อนหลัง

3. ปกติการพรมเพื่อแก้สิ่งไม่ดีเท่านั้นครับ