29 มี.ค. , 2024, 01:51:02 am

Author Topic: ดวงและเหรียญ  (Read 4209 times)

Moodam

• Full Member
ดวงและเหรียญ
« on: 28 ส.ค. , 2009, 02:50:28 am »
ขอเรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ดิถีเป็นน้ำ มีตัวราศีบนทองให้กำเนิดเพียงตัวเดียว เกิดในฤดูไฟ ที่เหลือก็เป็นไม้เป็นไฟ เป็นดิน
สิ่งที่สงสัยก็คือว่า ในกรณีดิถีอ่อนแอปีจร วัยจร เป็นดินบนมา จะมองว่าดินให้ทองมีกำลังขึ้น ก็เป็นประโยชน์กับดิถี ซึ่งไม่ใช่ผลเสียอะไร แต่ถ้าในดวง เดิมไม่มีทองอยู่แล้ว ดินมา จะมองแบบเดิมว่ามาให้ทองมีกำลังขึ้น หรือจะมองว่าดินมาข่มพิฆาตตัวดิถีครับ

ในกรณีราศีล่าง สุกซิ้ง ปะทะกันที่หลักยามและวัน เป็นราศีคู่ครองของผู้หญิง ดิถีน้ำซึ่งมีทองให้กำเนิดที่หลักยามบน ในกรณีที่ไม่อยากให้ราศีล่างปะทะกันก็คือรับเหรียญปิดไป แต่สงสัยว่าตัวทองบนซึ่งก็จะต้องถูกปิดไปด้วย จะส่งผลกระทบกับดิถีหรือไม่ครับ เนื่องจากดิถีอ่อนแอ หากไม่สามารถปิดเหรียญได้ ควรตั้งจุดยึดเหนี่ยวภาคีราศีล่างตัวไหนครับ

ในกรณีที่ดวงมีราศีล่างซิ้ง ดิถีน้ำอ่อนแอ เกิดฤดูไฟ ควรตั้งจุดยึดเหนี่ยวเป็นอิ้วหรือเป็นน้ำจื้อดีกว่าครับ  เพื่อให้ดิถีมีกำลังขึ้น แต่ในดวงมีไฟโง่วอยู่ด้วย ตั้งจื้อจะปะทะ แก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

ไม่แน่ใจว่าคำถามที่ถามไปจะผิดกฎของชมรมมากน้อยแค่ไหน ผิดพลาด ศิษย์ขออภัยล่วงหน้าครับ
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวงและเหรียญ
« Reply #1 on: 31 ส.ค. , 2009, 02:59:58 am »
หากในดวงไม่มีทอง เท่ากับดินพิฆาตดิถีน้ำ

กระทบครับ ปิดไม่ได้ ต้องไปปิดตัวอื่นแทน

ตั้งจุดยึดเหนี่ยวต้องดูรูปดวงทั้งหมดครับ

หากในดวงไม่มีดิน ต้องดินก่อนเพื่อให้กำเนิดทอง
แต่หากมีอยู่แล้ว ทองดีกว่า

Moodam

• Full Member
« Reply #2 on: 31 ส.ค. , 2009, 03:41:56 am »
เข้าใจมากขึ้นแล้วครับ
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 01 ก.ย. , 2009, 12:05:51 am »
ยินดีครับ