19 เม.ย. , 2024, 09:52:17 pm

Author Topic: หัวโค้ง สามแพร่ง ช่องลม ปรึกษานิดนึงครับ ( มีภาพประกอบ )  (Read 7014 times)

work

• Newbie
  • *
กำลังจะไปจองบ้านหลังนึงครับ ชอบที่เป็นหลังมุม มีพื้นที่
แต่จุดที่ไม่ชอบก็มีคือ เป็นหัวโค้ง คล้าย ๆ สามแพร่งเลยครับ
แล้วหน้าบ้านจะตรงกับแนวหลังบ้านของบล๊อคตรงข้ามกัน ซึ่งน่าจะเหมือนเป็นช่องลมน่ะครับ
ไม่ทราบว่าจะแก้ลักษณะของฮวงจุ้ย ที่เป็นทางโค้ง สามแพร่ง และช่องลมอย่างไรได้บ้างครับ
มีรูปให้ดูด้วย บ้านหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ครับ

บ้านหลังกลางในรูปครับ มีเสาไฟ 2 ต้นตรงมุมโค้ง

อันนี้ถ่ายจากหน้าบ้านครับ ที่บอกว่าเป็นเหมือนช่องลม

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
« Last Edit: 01 ก.ย. , 2009, 12:50:33 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ถนนพุ่งเข้าเป็นทางยาว กระแสรุนแรง
การแก้ไข
1. ทาสีที่รั้ว รับทิศทางที่พุ่งมา ( ต้องทราบทิศทางที่แน่นอน )
2. ตั้งศาลหันไปรับถนนที่พุ่งมา ให้ถนนเป็นโชคลาภ ( ต้องทราบองศาที่แม่นยำ )

แต่มาติดกรณีสุดท้าย ช่องลมหน้าบ้าน
หากปลูกต้นไม้ริมรั้วบังได้ ก็ผ่อนหนักเป็นเบา
แต่เนื่องจากเป็นช่องลมของ Townhouse ทั้งแนว กระแสรุนแรงเช่นกัน แก้ไขได้เพียงผ่อนหนักเป็นเบา

ในแง่ของการอยู่อาศัย เปิดประตูบ้านออกมา ทัศนวิสัยดูไม่งามตา

หากมีโอกาสเลือกหลังอื่น น่าจะดีกว่า