18 เม.ย. , 2024, 04:08:25 pm

Author Topic: การจุดธูปไหว้บรรพชน  (Read 6237 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
การจุดธูปไหว้บรรพชน
« on: 31 ส.ค. , 2009, 02:58:23 pm »
เรียน ซือเฮีย
       ผมขอสอบถามการจุดธูปไหว้บรรพชนว่า
1. จำเป็นต้องจุดไหว้ทุกวันไหมครับ
2. ถ้าจะจุดไหว้เฉพาะตามเทศกาล เช่นตรุษจีน, เช้งเม้ง, สารทจีน เป็นต้น ได้ไหม ถูกต้องตาม
ประเพณีหรือไม่
3. ถ้าสามารถจะไหว้เฉพาะตามเทศกาลได้ วันอื่นทั่วๆไป สามารถไหว้เพียงยกมือไหว้ได้ไหมครับ
และระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พร้อมแผ่บุญให้บรรพชน

การที่ผมสอบถามอย่างนี้ เนื่องจากมีบางคนแจ้งว่า การจุดธูปไหว้บรรพชนทุกวัน จะทำให้บรรพชน
ยังวนเวียนในบ้าน ท่านไม่ได้ไปไหน ผมก็ไม่ทราบเมื่อกันว่าจริงหรือไม่ จึงสอบถามซือเฮีย

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การจุดธูปไหว้บรรพชน
« Reply #1 on: 01 ก.ย. , 2009, 12:17:46 am »
1. ไม่จำเป็น
2. ใช่ครับ
3. ปกติ จะกระทำกันเช่นนั้นครับ

กรณีหลังนี้ คงเป็นเพียงเฉพาะบางกรณี ไม่ใช่หลักเกณฑ์ตายตัว