18 เม.ย. , 2024, 08:45:11 pm

Author Topic: วันฝังอัฐิคุณย่าชงกับปีเกิดของคนในครอบครัว  (Read 4662 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
รบกวนเรียนถามท่านอาจารย์ครับ

คือว่าคุณย่าของกระผมท่านเกิดปีเถาะ พึ่งเสียชีวิตปลายเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ท่านเสียชีวิตที่ประเทศแคนาดาครับ น้องชายของคุณพ่อผมทำพิธีเผาและส่งอัฐิไปยังประเทศออสเตเลียเพื่อฝังรวมกับอัฐิของคุณปู่ผมครับ
ปัญหามีอยู่ว่าญาติทางโน้นที่ออสเตเลียกำหนดวันไว้เสร็จสรรพว่าเป็นวันอังคารที่ 8 กันยายนเวลาประมาณ 14:00น.
หลังจากตรวจดูปฏิทินฤกษ์มงคลพบว่าเป็น ยามมะแม วันมะโรง เดือนระกา ปีฉลู
ซึ่งเดือนระกาก็ ชงกับปีเกิดของคุณย่า (ผู้เสียชีวิต) พอดี
ไม่ทราบว่าจะส่งผลกระทบอะไรกับลูกหลานบ้าง ถ้ามีผลกระทบจริงทางครอบครัวกระผม (คุณพ่อ คุณแม่ พี่สาว ภรรยา และลูกชายของกระผม) ที่อยู่ที่เมืองไทยนี้จะแก้ไขหรือป้องกันได้อย่างไรบ้าง

หมายเหตุ
คุณพ่อ + พี่สาว เกิดปีจอ
คุณแม่ + ภรรยา เกิดปีเถาะ
ลูกชาย เกิดปีกุน
กระผมเอง เกิดปีฉลูครับ

รบกวนท่านอาจารย์ด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วันมะโรง เดือนระกา ฮะกัน ไม่ชงครับ

แต่โดยหลักแล้ว หากไม่เร่งรีบควรเป็นเดือนถัดไปจะดีกว่า

ชงกับบุคคลทางนี้ แต่ไม่ได้ไปร่วมงานไม่มีผลครับ

..........

ปัญหาที่สำคัญกว่าคือ

1. ปีเกิดปู่ +ย่า กับทิศฝัง เข้ากันได้หรือไม่
2. ฤกษ์ที่ฝัง กับทิศเป็นอสูร หรือแตกสลายหรือไม่
    ฤกษ์ที่กำหนดมา ห้ามด้านหลังสุสานเป็นทิศ ตะวันตก เหนือ ตะวันออก สรุปใช้ได้เฉพาะด้านหลังเป็นทิศใต้เท่านั้น

3. ทิศทางที่ฝัง เป็นทิศทางที่ดีตามหลักดาว 9 ยุคหรือไม่