28 มี.ค. , 2024, 04:34:54 pm

Author Topic: ขลุ่ยใต้คาน  (Read 11345 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
ขลุ่ยใต้คาน
« on: 04 ก.ย. , 2009, 04:12:59 am »
สวัสดีครับ

ระหว่าง การใช้ขลุ่ยแก้คาน กับ การแก้โดยการทำตู้ตามในข้อมูลทางเว็ปที่ได้นำเสนอครับ
1.   ระหว่างทั้ง 2 สิ่งใดมีอิทธิพลในทางการแก้หรือน้ำหนักมากกว่ากันครับ
2.   การติดขลุ่ยต้องอยู่ใต้คานดังที่เห็นในรูปเสมอหรือว่า ห้อยติดกับด้านหน้าคานได้ครับ
3.   การติดขลุ่ยต้องติดทั้ง 2 ด้าน ให้เป็นเสมอเหมือนกับ โป้ยก่วย หรือเปล่าครับ เพราะเห็นเพียงมุมเดียวครับ
4.   การติดขลุ่ยต้องดูฤกษ์ประกอบหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่มีการทุบ เคาะ เจาะ ตอก เพียงแต่ใช้เชือกห้อยแทน)
5.   ถ้าต้องใช้ฤกษ์ประกอบ  แล้วฤกษ์ปลอดภัยที่ยังมีการเคาะอยู่ทุกๆ 3 วัน ล่ะครับจะใช้ในการติดขลุ่ยได้หรือเปล่าครับ
6.   นอกเรื่องครับ สงสัยว่าทำไมชมรมถึงห้ามมีต้นกล้วย หรือห้ามใช้ครับ คือผมก็ยังไม่แน่ใจว่าห้ามต้นกล้วยในเรื่องของอะไรครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ

สงสัยเรื่องของบุคคลที่ต้องเดินทางบ่อยๆ หรือไปศึกษาต่อ หรือบุคคลที่เคยพำนักพักพิงอาศัยอยู่กับบ้านหลังนั้น ห้องนอน เตียงนั้นๆ
1.   ถ้าจากถิ่นฐานหรือที่อยู่อาศัยไปนาน เช่น 6 เดือน – 1 ปี เป็นต้น บุคคล คนนั้นเวลากลับมายังถิ่นฐานเดิม โดยไม่ได้ไปอยู่เช่นสม่ำเสมอ หรือ เพียงครั้งแรกและครั้งเดียว  จำเป็นหรือไม่ครับ เวลาเดินทางกลับถิ่นฐานเดิมแล้ว คือ ทั้งเข่าบ้าน หรือแม้กระทั่งนอนเตียงที่เคยนอน ต้องดูฤกษ์เข้าบ้านหรือนอนใหม่ครับ

ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขลุ่ยใต้คาน
« Reply #1 on: 07 ก.ย. , 2009, 09:57:51 am »
1. ทำตู้กั้น ก็ไม่มีคนอยู่ใต้คาน ย่อมดีวกว่าแน่นอน
2. ใต้คานครับ
3. ทั้ง 2 ด้านครับ
4. ต้องดูฤกษ์ครับ
5. ต้องดูฤกษ์ครับ
6.  ห้ามเฉพาะกล้วยตานี เพราะมักจะพบว่าเห็นวิญญาณบ่อย

...........

หากเป็นบ้านของตนเองไม่ต้องดู
แต่บางประเพณ๊ความเชื่อ ห่างบ้านเกินกว่า 1 ปีก็จะดูกัน