26 เม.ย. , 2024, 09:56:14 am

Author Topic: ฤกษ์กระทบธรณี  (Read 7291 times)

naykwan

• Newbie
  • *
ฤกษ์กระทบธรณี
« on: 20 ก.ย. , 2009, 10:29:49 am »
เรียน ซือเฮีย ครับ

ขอรบกวนถามเกี่ยวกับพิธีกระทบธรณีครับ   

ตามขั้นตอนในปฏิทินฤกษ์มงคล ให้เราขุดดินเป็นแนวกากบาท  เท่ากับเรากระทบ 4 ทิศ   
    หากเราไม่ได้ใช้ ฤกษ์ปลอดภัย  แล้วเริ่มกระทบจากด้านหลังของที่ดิน ซึ่งเป็นทิศ ต/ต  ครบ 4 ทิศ
ถือว่าเรากระทบอสูรปี และดาว 5 หรือเปล่าครับ     

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฤกษ์กระทบธรณี
« Reply #1 on: 21 ก.ย. , 2009, 02:40:51 am »
การกระทบดิน จุดสำคัญคือทิศด้านหลังและทิศที่กระทบจุดแรกสุด ที่เหลือเป็นทิศต่อเนื่อง

ทิศที่ต่อเนื่องไม่นับเรื่องอสูร ดาว 5 ครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 21 ก.ย. , 2009, 12:26:41 pm »
ขอบคุณมากครับ ซือเฮีย

fengshui

« Reply #3 on: 21 ก.ย. , 2009, 02:04:22 pm »
ยินดีครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 22 ก.ย. , 2009, 06:44:46 am »
ซือเฮีย ครับ

ขอสอบถามเกี่ยวกับการหาฤกษ์ เพิ่มนะครับ
1.กรณีที่จำเป็นต้องกระทำการ ปีนี้
2.ผู้กระทำมี 2 คน โดยที่มีคนหนึ่ง เกิดปีมะแม

หากกำหนดฤกษ์ โดยหลักวันเป็น จี๋  เดือน อิ้ว  ปี ทิ่ว   ไตรภาคีกัน
โดยเลือกหลักยามซึ่งไม่ปะทะกับบุคคลทั้งสอง และไมปะทะกับทิศ

ขอถามว่ากำหนดฤกษ์ แบบนี้ รัดกุมเพียงพอหรือไม่/ อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 22 ก.ย. , 2009, 12:02:20 pm »
วิธีการถูกต้องใช้ได้ครับ

และหลักยามต้องไม่เป็นอสูรกับทิศหลังบ้าน

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 29 ก.ย. , 2009, 06:43:29 am »
ซือเฮีย ครับ

ขอรบกวนปรึกษา เกี่ยวกับเรื่องอสูรบุคคล  เพิ่มเติมดังนี้ครับ

ได้มีโอกาสทบทวนเรื่องการหาฤกษ์ ระบบธาตุแท้ตามเอกสารประกอบคำบรรบาย ขั้น 3 
ในส่วนที่เราหาอสูรบุคคล  สมมติ คนเกิดปีฉลู  อสูรบุคคล คือ เอี๊ยง เบ้า ซิ้ง เป็นต้น 

แต่หากเราทดลองหาฤกษ์ โดยใช้โปรแกรม Auspice กรณีดังกล่าวโดยกำหนดทิศหลังบ้าน
และปีกระทำการเดียวกับกรณีข้างต้น  อสูรบุคคล ของคนเกิดปีฉลู   คือ  ซิ้ง (และอนุโลมให้ใช้ในกรณีจำเป็น)

1.สรุปได้ไหมครับว่า  การหาฤกษ์ โดยใช้โปรแกรม Auspice จะยืดหยุ่นกว่า   อยากให้ซือเฮียแนะนำด้วยครับ
2.เท่าที่สังเกตุจาก case ที่นำเสนอส่วนใหญ่คำนวณแบบกรณีแรก  ส่วนใหญ่จะมีราศีที่ใช้ได้น้อย
จึงต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย

ขอขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #7 on: 30 ก.ย. , 2009, 01:33:31 am »
หลัการที่ใช้งาน และที่ลงใน)รแกรม ล้วนเป็นหลักการเดียวกันครับ

หาฤกษ์ยากง่ายก็ต้องเท่ากัน

เช่น /3  /4  /5   ...... /3 /4 พอใช้ได้  /5 ผลลบเพียงเล็กน้อย กรณีจำเป็นเลือกใช้ได้

.............

การหาด้วยโปรแกรมจะสะดวก โอกาสผิดพลาดน้อย รวดเร็ว

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 30 ก.ย. , 2009, 12:18:18 pm »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #9 on: 01 ต.ค. , 2009, 05:18:07 am »
ยินดีครับ