29 มี.ค. , 2024, 01:45:27 pm

Author Topic: ไฟในฤดูร้อน  (Read 4537 times)

Moodam

• Full Member
ไฟในฤดูร้อน
« on: 12 ต.ค. , 2009, 01:37:34 pm »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ดิถีเป็นไฟในกลางฤดูร้อน ซึ่งมีดินบี่อยู่สองตัว และมีดินกี้กับทองแกขึ้นราศีบน  จำได้ว่าดิน บี่ กับ ดินสุก ไม่สามารถระบายพลังไฟได้ ขอเรียนถามดังนี้ครับ
1. ในดวงราศีบน มีไฟเปี้ยเป็นดิถีตัวเดียวแต่มีรากที่เดือนโง่ว ลักษณะนี้จะถือว่าดวงนี้มีอุณหภูมิร้อนเกินไปได้หรือยังครับ
2. ถ้าดินบี่กับสุกไม่สามารถระบายได้ ดวงลักษณะนี้ควรจะต้องการน้ำ หรือ ดินทิ่วกับซิ้งครับ
3. ดินกี้ที่อยู่ราศีบนจะถือว่ามีกำลังให้กำเนิดทองแกได้เต็มที่ไหมครับ
ขอบคุณอาจารย์ใหญ่ครับ

Moodam

Re: ไฟในฤดูร้อน
« Reply #1 on: 13 ต.ค. , 2009, 10:07:48 am »
ขอเรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
เป็นคำถามนอกประเด็นครับ คือผมสงสัยว่าเวลาที่เราแก้ดวงด้วยการตั้งจุดยึดเหนี่ยว ให้มีการไตรภาคีในดวง จะส่งผลให้การอ่านดวงต่างออกไปจากปกติหรือไม่ครับ ถ้าในกรณีเราไม่รู้ว่าคน ๆ นี้เคยทำเจ่าอุ่ง หรือมีการตั้งจุดยึดเหนี่ยว ดังที่กล่าว เช่นนั้นแล้ว ในแง่การทำนายดวงก็อาจจะผิดเพี้ยนไปด้วยใช่หรือไม่ครับ (อาจารย์ใหญ่เน้นว่าระบบของชมรมไม่เน้นการทำนายทายทัก แต่เน้นทางฮวงจุ้ย แต่เผอิญผมสงสัยในแง่นี้น่ะครับ) รบกวนศิษย์พี่ช่วยคลายสงสัยตรงจุดนี้ด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 14 ต.ค. , 2009, 02:02:17 am »
1. ฐานเดือนก็แจ้งเด่นชัดมากพอครับ
2. ต้องการดินท่ว + น้ำ
3. ได้ครับ แต่ไม่เท่าดินทิ่ว

.................................................

เมื่อมีสิ่งมาผูกพัน ผลกระทบที่เกิด ย่อมต่างไปจากพื้นดวงเดิม
เช่น เมื่อมีการตั้งไตรภาคี โอกาสถูกปะทะไม่มี  และกลุ่มธาตุนั้นก็ย่อมมีความแข็งแรงขึ้น

« Last Edit: 15 ต.ค. , 2009, 01:29:55 am by fengshui »

Moodam

« Reply #3 on: 14 ต.ค. , 2009, 02:43:32 am »
ขอบพระคุณอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ในคำตอบมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 15 ต.ค. , 2009, 01:29:31 am »
ยินดีครับ