28 มี.ค. , 2024, 12:33:27 pm

Author Topic: ขอเรียนถามเรื่องการตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะคะ  (Read 4685 times)

jeab_ja

• Jr. Member
  • **
ขอเรียนถามซือเฮียดังนี้ค่ะ

ได้ฤกษ์มาเรียบร้อยแล้วเป็นวันที่ 21 กพ 2553

1. เราสามารถขนย้ายสิ่งของจากบ้านเดิมมาก่อน 1 วันได้หรือไม่คะ
2. เราสามารถนอนค้างที่บ้านใหม่ 1 คืนคือวันที่ 20 ได้หรือไม่คะ เพราะย้ายของมาหมดแล้ว วันรุ่งขึ้นก็แค่ทำพิธีตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์
โดยพอรุ่งเช้าก็กลับไปบ้านเดิมเพื่ออัญเชิญพระพุทธตามฤกษ์ แล้วมาตั้งที่บ้านใหม่ตามฤกษ์เช่นกัน พร้อมกับเลื่อนเตียงให้เข้าที่

ถ้าไม่ได้ก็คงต้องย้ายวันเดียวกัน ขอบคุณซือเฮียค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่ได้ครับ ต้องดูฤกษ์อัญเชิญต่างหาก

2. ไม่ควรครับ เพราะเหมือนกับไม่ได้ขึ้นบ้านใหม่

jeab_ja

• **
อ๋อค่ะ
ถ้างั้นก็ทำพิธีให้เสร็จสิ้นก่อน
แล้วค่อยขนย้ายดีกว่า
เพราะเตียงทุกห้องเป็นเตียงใหม่อยู่แล้ว
สามารถขยับและปูเตียงได้ภายในฤกษ์
แล้วค่อยขนย้ายพวกตู้ สัมภาระต่างๆเข้ามาทีหลังแต่ภายในวันเดียวกัน
แบบนี้ได้ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณซือเฮียค่ะ

jeab_ja

• **
ซือเฮียคะ ขอถามอีก 1 ข้อนะคะ
ถ้ากลัวว่าจะไม่ทันฤกษ์
จะให้สมาชิกในบ้านไปขยับและปูเตียงเมื่อถึงฤกษ์แล้วที่บ้านใหม่
ส่วนเราก็อัญเชิญพระพุทธลงจากบ้านเดิมแล้วอัญเชิญตั้งที่บ้านใหม่
หมายถึงว่า แยกย้ายกันทำคนละส่วนในเวลาเดียวกัน
จะได้หรือไม่คะ

ขอบคุณซือเฮียค่ะ

fengshui

jeab_ja

• **
ขอบคุณมากๆค่ะ

fengshui