29 มี.ค. , 2024, 12:49:18 am

Author Topic: เรียนสอบถามอาจารย์ เกี่ยวกับ ศาลตี่จู้เอีย  (Read 6321 times)

boonchai7772

• Guest
ที่บ้านผมได้ตั้งศาลตี่จู้เอีย ตอนเข้าบ้านใหม่มาได้ประมาณ6ปี โดยเป็นศาลหินอ่อน
และทำฐานหินอ่อนเพิ่มขึ้นมาโดยซื้อหินอ่อนมาทำกันเองเป็นฐาน
และมีความต้องการเปลี่ยนฐานโดยทำเป็นกล่องไม้ เพราะฐานหินอ่อนอันเดิมทำมาแล้วไม่ค่อยสวยเลยอยากเปลี่ยนที่สวยกว่า

และทำซุ้มไม้ทรงสี่เหลี่ยมตัวยูคว่ำ เพราะที่ทำที่ครอบเพราะว่าที่ตั้งศาลอยู่ติดบันได้ทางขึ้นชั้นสอง โดยวางติดผนังห้องเก็บของใต้บันได บันได้เป็นรูปตัวแอลโดยเข้าใจว่าถ้าเราทำซุ้มสี่เหลี่ยมจะดูเหมาะสม โดยขึ้นลงบันไดน่าจะดีกว่าเดิม

ไม่ทราบทำตามที่คิดนี้ได้ไหมครับ เหมาะสมไหมครับ ต้องดูฤกษ์ด้วยไหมครับ
 และขอรบกวนสอบถามโดยปกติก่อนเข้าตรุษจีน จะมีการทำความสะอาดศาลและเปลี่ยนผ้าแดงโดยปกติทุกปี
จะทำโดยยกศาลออกมาเช็คศาลและฐานให้สะอาดแล้วยกเข้าที่เดิมวิธีแบบนี้ถูกต้องไหมครับ
อยากให้อาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง และสุดท้ายนี้ผมขอบคุณและอวยพรให้ทางอาจารย์และทีมงานมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นด้วยครับ
« Last Edit: 12 พ.ย. , 2009, 01:59:54 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ฐานหินดีที่สุด  ดีกว่าฐานไม้ตัน
ฐานไม้ตันดีกว่ากล่องไม้

*** แต่หากตี่จู้ห่างจากหน้าบ้านไม่เกิน 2 เท่าหน้ากว้างบ้าน เช่นบ้านกว้าง 4 เมตร ตั้งลึก 8 เมตร
       ไม่จำเป็นต้องยกฐาน  ตั้งติดพื้นดีสุด

วางศาลใต้บันได ไม่ถูกต้อง  ควรวางหน้าบันได โดยมีฉากกั้น

ต้องดูฤกษ์แน่นอน

ไม่ถูกต้องครับ
ขอให้อ่านจากหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2553 ครับ

boonchai7772

• Guest
ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ได้ให้คำชี้แนะ ผมต้องขอรบกวนถามอาจารย์ คือศาลไม่ได้ตั้งอยู่ใต้บันได แต่อยู่ข้างบันได ช่วงใต้บันไดจะเป็นห้อง
เก็บของ ศาลตั้งติดผนังห้องเก็บของ ตามที่ถามอาจารย์เรื่ืองกล่องไม้ทรงสี่เหลี่ยมตัวยู มาวางไว้คลุมศาลอีกทีไม่ทราบทำได้ไหมครับ
และปฏิทินฤกษ์มงคลปี 53 ทางผมหาซื้อได้ที่ไหนครับ  ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ศาลตั้งติดผนังห้องเก็บของ ถือว่า ใช้ได้ครับ

ทำได้ครับ

ปฏิทินฤกษ์มงคลปี 53 ประกาศไว้ที่หน้า Web ชัดเจนแล้วครับ