25 เม.ย. , 2024, 12:34:13 am

Author Topic: ศาลตี่จู้เอี้ย  (Read 5778 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
ศาลตี่จู้เอี้ย
« on: 08 ธ.ค. , 2009, 08:49:06 am »
เรียนซือเฮีย
     ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับศาลตี่จู้เอี้ย ที่มีการตั้งกันตามบ้านจะมีลักษณะ คือ
1. ศาลตี่จู้เอี้ยที่ตั้งกันจะไหว้ป้ายที่ติดอยู่กับศาล
2. บ้างบ้านมีการตั้งรูปปั้นปุนเถ่ากง
3. บ้างบ้านมีการตั้งรูปปั้นปุนเถ่ากง และปุนเถ่าม่า
     จึงขอสอบถามการตั้งศาลตี่จู้เอี้ย ว่าจะตั้งแบบใด ใช้สิ่งใดในการพิจารณา

และอีกข้อสงสัยคือ
1. การถวายน้ำชา ปกติตั้ง 5 ถ้วย แต่บ้างบ้านตั้ง 10 ถ้วย แม้ว่าจะมีแต่ปุนเถ่ากง
อย่างเดียว อันนี้ใช้เหตุผลใดครับ
2. ถ้าบ้านไหนมีปุนเถ่ากง ปุนเถ่าม่า ก็ตั้ง 10 ถ้วย ส่วนการจุดธูปต้องจุด 10 ดอกไหมครับ
3. การจุดธูปไหว้เจ้าประตู ควรจุดและไหว้พร้อมกับตี่จู้เอี้ยก่อน ( 7 ดอก ) และนำธูป
2 ดอก ไปไหว้เจ้าประตูอีกที หรือจุดธูป 2 ดอก แต่หากไหว้เจ้าประตู

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ศาลตี่จู้เอี้ย
« Reply #1 on: 09 ธ.ค. , 2009, 05:58:49 am »
1. ปกติครับ
2+3. ไม่ใช่ ปุนเก่ากง ปุนเก่าม่า เป็น ตี่จู้เพศชาย และหญิงครับ

*** มีหรือไม่มีก็ได้ ไม่จำเป็น และไม่มีอย่างใดดีกว่ากัน

1. ปกติ 5 ถ้วยครับ
2. ไม่ใช่ครับ 5 ถ้วยเหมือนเดิม

3. จุดรวมกันได้ แต่แยกไหว้ 5 + 2  หรือจุดแยกทีหลังก็ได้