28 มี.ค. , 2024, 08:35:33 pm

Author Topic: ย้ายเข้าบ้านที่มีทิศหลังบ้านเป็น ทิศมหาวิบัติ  (Read 9719 times)

nsuwat10

• Newbie
  • *
คือได้อ่านกะทู้เรื่อง ฤกษ์ ทิศมหาวิบัติ แล้วยังไม่หายสงสัยขอถามอีกทีครับ และผมได้ใช้โปรแกรมฤกษ์ยามหาฤกษ์มาแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจ อยากขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1 บ้านที่จะย้ายเข้าอยู่มีทิศหลังบ้านที่ 50 องศา ซึ่งเป็นทิศมหาวิบัติในปีนี้ ถ้าจำเป็น(จริงๆ) จะต้องย้ายเข้าอยู่ จะต้องทำพิธีเหล่านี้ให้ครบใช่หรือไม่

-พิธีล้างปรับสภาพ ดูฤกษ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยดีหรือไม่ ?
-ราดน้ำห้าขันที่หลังบ้าน (ควรจะก่อนหรือหลังพิธีล้างปรับสภาพ และใช้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยก่อนเที่ยง ?) และควรจะราดที่อื่นๆหรือไม่ หรือทั้ง 4 ด้านรอบบ้าน ทั้งกำแพงบ้านและรั้ว ?
-พิธีเสริมมงคล (ไม่ต้องดูฤกษ์ แต่ทำต่อจากพิธีล้างปรับสภาพ ได้ใช่หรือไม่?)
-ทำพิธีย้ายบ้าน ใช้ฤกษ์ปลอดภัย อัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ .... ตามหนังสือปฏิทิน

ไม่ทราบว่าทำตามนี้จะถูกต้องและปลอดภัยหรือไม่ และหลัง 4 ก.พ. 2551 ค่อยทำพิธีขึ้นบ้านใหม่ อีกที (ใช้ฤกษ์เปิดร้าน หลังตรุษจีนแทนได้ ?)

2 กรณีที่คนในบ้านกำลังตั้งครรถ์ด้วย แต่ไม่เข้ามายุ่งเกี่ยวกับพิธีพวกนี้ และช่วงย้ายบ้าน ให้กลับไปพักที่บ้านพ่อแม่ จะปลอดภัยหรือเปล่าครับ ? (ให้ตัวสามีทำพิธี และย้ายบ้านคนเดียว จะปลอดภัยมั้ยครับ?)

3 การย้ายของเข้าบ้าน ไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์และทยอยย้ายของเข้าได้ (ก่อนหรือหลังพิธีย้ายบ้านได้หรือไม่?)

4 จากโปรแกรมฤกษ์ยาม ตรงบรรทัดที่ระบุ ราศีที่ใช้ได้ จะมีเครื่องหมายดอกจัน * ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไร ใช้ได้หรือไม่ได้ ช่วยอธิบายด้วยครับ

ต้องขออภัยที่ถามอย่างละเอียด เพราะสงสัยและกังวลมากเรื่องนี้ แต่คิดว่าการถามนี้จะเป็นประโยชน์ไม่ใช่แต่เฉพาะกับผมคนเดียว อีกหลายคนๆที่มีปัญหาเดียวกันก็คงจะได้ประโยชน์ด้วยเหมือนกัน หรือไม่ก็เป็นวิทยาทานให้แก่สมาชิกและผู้อ่านทั่วไปของเวปนี้ด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 30 เม.ย. , 2007, 07:30:39 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1.1 ใช้ฤกษ์วันฟ้าอภัย 11 กย. 19.30-20.30 ย้ายเข้า  ตั้งเจ้าที่หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ ในปีหน้าจะดีกว่า
1.2 ราดน้ำ 5 ขันตอนเข้าบ้าน หากทำได้ ราดทั้งในและนอกบ้าน
1.3 พิธีเสริมมงคล ไม่จำเป็นแต่ทำได้
1.4 ตั้งเจ้าที่หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ ในปีหน้าจะดีกว่า โดยดูฤกษ์อัญเชิญลงจากบ้านเก่า ใส่กล่องกระดาษทึบ ๆ

2. ตั้งครรภ์ ตอนย้ายไปพักพ่อแม่ ก็ต้องดูฤกษ์ ไม่ให้กระทบปฏิสนธิเด็ก และผู้ใหญ่
    ไม่เป็นทิสห้ามทั้งบ้านหลังเก่าและหลังใหม่
     *** จะให้ดีที่สุด คลอดก่อน ค่อยย้าย ***

3. ไม่ครับ ย้ายของเข้าเท่ากับกระทบ  ย้ายเข้าครั้งแรกต้องดูฤกษ์

4. * หมายถึง ใช้ได้ แต่มีราศีทำให้วุ่นวาย

ยินดีครับ

nsuwat10

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ แต่ยังสงสัยอยู่ ขอถามต่อนะครับ

จากคำตอบที่1 หมายถึง วันที่11 กย. 19.30-20.30ให้ทำพิธีราดน้ำ 5 ขัน แต่ไม่ต้องทำพิธีล้างปรับสภาพก็ได้หรือครับ? แล้วเริ่มย้ายของเข้า (ทยอยย้าย เข้าได้ใช่ไม๊ครับ ประมาณว่า ภายในหนึ่งอาทิตย์?)

2.1 ถ้าแค่กลับไปพักบ้านพ่อแม่ชั่วคราว (ประมาณ 1 อาทิตย์) ต้องดูฤกษ์หรือเปล่าครับ?
2.2 ถ้ามีการกลับไปพักบ้านพ่อแม่ตั้งแต่ก่อนท้อง แล้วค่อยท้องทีหลัง จะถือว่าเป็นการต่อเนื่อง ไม่ต้องดูฤกษ์หรือไม่ (เผอิญไม่ทราบเรื่องนี้ และกลับไปพักมาแล้ว มีวิธีแก้ไขหรือป้องกันอะไรไหมครับ?)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ล้างอาถรรพ์ กระทำต่อเมื่อได้ไปกระทบทิศห้าม
แต่เราเริ่มต้นในทิศห้ามด้วยฤกษ์ปลอดภัย  ซึ่งถูกต้องอยู่แล้ว จึงไม่ต้อง

หากไปชั่วคราวไม่เป็นไร เหมือนไปพักตากอากาศ

อันนี้ไม่เกี่ยวครับ

ป้องกันเพิ่มเติม ใช้ชะเอม 5 ก้านพกติดตัวตลอด

อ่านข้อควรระวังเพิ่มติม
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-birth-date.htm