24 เม.ย. , 2024, 12:36:10 am

Author Topic: สุสานปู่ทวด  (Read 4942 times)

pavisanun

• Newbie
  • *
สุสานปู่ทวด
« on: 20 ม.ค. , 2010, 03:55:58 am »
สวัสดีครับ อาจารย์  ผมอยากสอบถามเรื่องสุสานของปู่ทวดของผมครับ 

คือว่า  แม่ของพ่อ (ย่า) ไม่ได้ดูแลสุสานของ ปู่ทวด (พ่อของแม่) ตั้งแต่นานแล้ว  คือว่าไม่ดูแลเลย  ตั้งแต่สมัยที่ปู่ทวดเสียชีวิต  และก็ไม่เคยไปไหว้ แต่มีลูก(พี่น้องของย่า)ไปไหว้  เลยทำให้รุ่นพ่อ รุ่นหลานไม่ได้ไปไหว้  และสุสานได้เกิดเป็นรอยร้าวขึ้นมา  อาจารย์ครับ  ผมไม่ทราบว่ามีผลเสียกับรุ่นผม คือเหลน อย่างไรบ้างครับ  และจะมีวิธีแก้ได้ไหมครับ

ขอกราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สุสานปู่ทวด
« Reply #1 on: 20 ม.ค. , 2010, 10:30:50 am »
สุสานบรรพบุรุษส่งผลต่อลูกหลาน
เมื่อเกิดรอยร้าว เป็นลางบอกเหตุ
ภาพรวมคือกระทบทุกคน
ในรายละเอียดต้องดูว่าแตกร้าวตำแหน่งใด จะหมายถึงลูกคนไหน

ซ่อมได้ แต่ต้องดูฤกษ์
ต้องรู้
1. ปีเกิดบรรพบุรุษที่ฝัง ณ ที่นั้น
2. ทิศฝัง
3. ผู้ที่จะดำเนินการ