28 มี.ค. , 2024, 09:08:18 am

Author Topic: การไหว้ไฉ่ซิ่งเอี๊ยบนดาดฟ้าบ้าน  (Read 5481 times)

viboonkoonge

• Newbie
  • *

เรียนท่านอาจารย์เเละซือเฮียที่เคารพ

ได้ยินมาว่า ปกติเเล้วการไหว้ไฉ่ซิ่งเอี๊ย เทพเจ้าโชคลาภ จะนิยมไหว้กลางเเจ้ง ซึ่งปกติ จะนำโต๊ะไปตั้งไว้หน้าบ้าน เเล้วทำการกราบไหว้กัน

ผมมีคำถามอยากจะสอบถามดังนี้ครับ 

1. ถ้าที่บ้านเป็นตึกเเถว เเล้วจะจัดของไหว้ไฉ่ซิ่งเอี๊ยบนด่านฟ้าของบ้าน โดยด่านฟ้าเป็นที่โล่ง  สามารถมองเห็นท้องฟ้า  ได้หรือไม่   

2. ถึงเเม้ว่า ด่านฟ้าจะเป็นที่โล่งเเละเห็นท้องฟ้า  เเต่ก็มีการติดเหล็กดัดกันขโมยไว้  โดยถ้าเรายืนบนด่านฟ้าเเล้วมองขึ้นไปบนท้องฟ้า

จะเจอเหล็กดัดก่อน (เห็นเป็นลูกกลงเหล็ก ครอบบ้านไว้)  อย่างนี้ถือว่าเป็นการไหว้กลางเเจ้งหรือไม่   เเละสามารถไหว้ไฉ่ซิ่งเอี๊ยได้หรือไม่ 

ถ้าไม่ได้ควรจะไหว้ที่ใดดีที่สุดครับ

สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์เเละซือเฮียทุกๆคน มีสุขภาพร่างกายเเข็งเเรง เฮงๆ ร่ำรวยให้ปีใหม่นี้ครับ 

วิบูลย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ

2. ไม่เป็นไรครับ ขอให้มองเห็นท้องฟ้าเป็นใช้ได้