28 มี.ค. , 2024, 08:14:23 pm

Author Topic: ไหว้เทพเจ้าไฉ่ซิ่งเอี๊ยะ  (Read 5520 times)

Janthra

• Newbie
  • *
ขอเรียนถามท่านอาจารย์ว่า  ในวันตรุษจีน  ชาวจีนบางบ้านจะมีการตั้งไหว้เทพเจ้าไฉ่ซิ่งเอี๋ย   ถ้าไปไหว้ที่บ้านของพี่ชาย  โดยที่เรามิได้อาศัยอยู่  แล้วโชคลาภจะเป็นของเจ้าของบ้าน จริงหรือไม่ ?   คนไหว้ที่มิได้อาศัยอยู่ในบ้านหลังนั้นจะมีโชคลาภด้วยหรือไม่ ?  หรือจะเป็นการส่งเสริมให้เจ้าของบ้านมีโชคลาภแต่เพียงผู้เดียว ?  เพราะได้ยินคนเค้าพูดมาอย่างนี้

ขอถามอีกข้อหนึ่งเกี่ยวกับการไหว้ตี่จูเอี้ยในวันไหว้ที่ 13 กุมภาพันธ์ เราไหว้ผลไม้สาลี่, ส้ม แล้วจะต้องเปลี่ยนผลไม้  สาลี, ส้มในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ หรือไม่?   หรือให้คงไว้ชุดเดิม (โดยไม่ต้องเปลี่ยนผลไม้)  ?

รบกวนช่วยกรุณาตอบให้ด่วนด้วยนะคะ

???

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไหว้เทพเจ้าไฉ่ซิ่งเอี๊ยะ
« Reply #1 on: 11 ก.พ. , 2010, 07:54:38 am »
ได้ทั้งคนไหว้ และเจ้าบ้านครับ

ไหว้มีเรื่องดี ไม่ต้องไปกังวลเรื่องคำกล่าวต่าง ๆ

ใช้ชุดเดิมถึงชิวซาครับ