20 เม.ย. , 2024, 02:05:07 am

Author Topic: การนำอัฐิไปไว้ในเจดีย์ควรหันทิศใดครับ  (Read 12070 times)

poolo

• Newbie
  • *
1.คุณพ่อ เกิดปีขาล วันที่ 24 ตุลาคม อายุ 59 ปีจะ 60 ปีนี้แต่ท่านอายุยังไม่ครบก็เสียก่อนครับ ท่านสั่งให้เผาแล้วนำอัฐิไปไว้วัดเก็บในเจดีย์
ลักษณะของพื้นที่ขนาดพอดี 2 คุณ 2 เมตรครับ ผมควรจะตั้งเจดีย์หันไปทางทิศใดครับ เพราะถ้ามองเข้าจากประตูทางเข้าวัดตรงไปจะเป็นพื้นที่วางเจดีย์และถัดจากพื้นที่เจดีย์ไปจะเป็นคลองครับ

-----------------------
                                                คลอง       
                                        -----------------------
                                                                    |
                                                 |__*_ |       |
                                                           |       |
                                                           |       |
                                                           |       |
                                                           |       |

2.ถ้าผมจะนำกระดูกคุณพ่อมาไว้ที่สุสานในวันที่ 12 กพ 53 นี้จะถือว่าได้ฤกษืที่ดีไหมครับถ้าไม่ผมควรย้านท่านจากที่วัดซึ่งฝากหลวงพ่อไว้มาได้วันไหนครับ
ขอบพระคุณครับ                                                               

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

เกิดปีขาล ห้ามพิงทิศตะวันตก

พิงทิศเหนือ ดีสุด

........................................

แต่หากจะดูเผื่อแม่สำหรับที่เดียวกัน ให้แจ้งปีเกิดแม่มาด้วย

ฤกษ์ดีหรือไม่ ต้องรู้ว่าพิงทิศใดก่อนครับ

poolo

• Newbie
  • *

เกิดปีขาล ห้ามพิงทิศตะวันตก

พิงทิศเหนือ ดีสุด

........................................

แต่หากจะดูเผื่อแม่สำหรับที่เดียวกัน ให้แจ้งปีเกิดแม่มาด้วย

ฤกษ์ดีหรือไม่ ต้องรู้ว่าพิงทิศใดก่อนครับ

เรียนท่านอาจารย์ครับ พิงทิศเหนือนี่คือหันหลังทางทิศเหนือแล้วหน้าไปทางใต้หรือหันหลังให้ทิศใต้แล้วหันไปทิศเหนือครับยังสงสัยคำว่าพิงทิศเหนือครับ(ขออภัยที่มิได้มีความรู้ด้านนี้ครับ) แต่ผมตั้งใจหันรูปท่านไปทางทิศเหนือคือหันหน้าไปทางหน้าคลองเลยครับ ส่วนฤกษ์ผมยังไม่ทราบว่าเวลาใดดีในวันที่ 12 กพนี้ครับ และปีเกิของแม่คือ วันที่ 25 ธนวา ปีมะโรงครับ ขอขอบพระคุณอาจารย์ครับ

fengshui

แม่เกิด ปีมะโรง  พิงได้เกือบทุกทิศ ยกเว้นตะวันตกเฉียงเหนือ

พิง นึกถึงเวลาเรานั่ง เราจะนั่งพิงพนักด้านหลังเรา

พิงทิศเหนือ ด้านหลังเป็นทิศเหนือครับ

poolo

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณท่านอาจารย์ครับ

fengshui

ยินดีครับ