28 เม.ย. , 2024, 05:07:31 pm

Author Topic: รูปปั้นเสือวางไว้ตรงไหนครับ  (Read 9359 times)

Bobby

• Newbie
  • *
กราบเรียนอาจารย์

ที่บ้านผมมีเสือปั้นองค์หนึ่งยาวประมาณหนึ่งฟุต ญาติผู้ใหญ่ได้มาจากคณะเข้าทรงจากปักใต้ นานพอสมควรแล้วครับน่าจะเกือบห้าปี ซึ่งคุณแม่ก็ไหว้ประจำ ตอนนี้ผมพยายามจะจัดร้านให้เป็นระเบียบเรียบร้อย จึงอยากจะหาตำแหน่งที่วางเจ้าพ่อเสือให้ถูกที่น่ะครับ ปัจจุบันวางบนพื้นบ้านและครอบด้วยตู้ไม้ครับ ไม่ทราบว่าสามารถว่างไว้ข้างๆ ตี่จู๋เอี่ย ได้หรือไม่ครับ และต้องไว้อย่างไรถึงจะถูกต้องครับ

ขอบพระคุณครับ
« Last Edit: 29 พ.ย. , 2011, 03:00:19 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เสือ ไม่เหมาะตั้งไว้ในบ้าน  โดยเฉพาะหากมีเด็ก ๆ อยู่ในบ้าน

ท่านอจ.แนะนำให้ถวายวัดครับ

Bobby

• Newbie
  • *
ผมเกรงว่าคุณแม่จะยอมน่ะครับ เป็นไปได้หรือไม่ที่เราจะห่อเก็บไว้ในห้องพระ ของแตกประเ็ด็น กรณีถ้าจะเก็บพระบางองค์ที่เราไม่ได้ไหว้บูชา(จะห่อผ้าเก็บใส่ตู้เก็บของ) ต้องดูฤกษ์หรือไ่ม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เก็บไว้ในห้องพระ ได้ครับ

ไม่ต้องครับ