28 มี.ค. , 2024, 08:48:59 am

Author Topic: ไม่สบายใจมาก ๆ ต้องการคำแนะนำจากท่านผู้รู้ครับ  (Read 20511 times)

ktkbangkok

• Newbie
  • *
         เมื่อประมาณ7 ปี คุณแม่ของกระผมได้สิ้นบุญอย่างประทันหัน ผมตัดสินใจทำพีธีฝังศพคุณแม่ไว้ที่สุสานจีน บ้านห้วยไคร้ อำเภอแม่สาย เชียงราย..ตามคำร้องขอ..ของคุณแม่ภรรยาที่เป็นชาวจีนฮั่น..ในประเทศพม่า.(ท่าขี้เหล็ก พม่า  ติดเขต อ.แม่สาย จ.เชียงราย)
         ช่วงวันที่ผมเสียคุณแม่ไปนั้น..ผมคิดอะไรไม่ออก..ได้แต่เศร้าโศกและเสียใจมาก ๆ คิดอย่างเดียวว่าคุณแม่มาทิ้งเราไว้คนเดียว.อยากตายตามคุณแม่ไปเดี๋ยวนั้นเลย..ผมตัดสินใจโทรศัพท์ไปหาคุณพ่อที่ต่างประเทศ(คุณพ่อเป็นชาวไต้หวัน)เพื่อส่งข่าวการจากลาของคุณแม่ แต่...ก็ได้รับทราบข่าวจากน้องชายว่า คุณพ่อก็เพิ่งสิ้นบุญไปไม่ถึงเดือนเอง..คำว่าหัวใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม เป้นอย่างนี้นี้เอง..ผมคิด! และน้องชายแท้ ๆ ของผมเองบอกว่า..." ต่างคนต่างทำศพก็แล้วกัน! "....เวลานั้น..คิดอะไรไม่ออก..บอกไม่ถูกเลยครับ.. และส่วนหนึ่งก็ไม่มีเงินที่จะทำศพแม่และก็เกรงใจไม่อยากจะขัดใจผู้ใหญ่ทางฝ่ายภรรยาด้วย เนื่องจากผมเพิ่งจะมาเป็นเขยบ้านนี้ไม่ถึงสองปี จึงตกอยู่ในสภาพที่จำยอมทำตามญาติผู้ใหญ่ไปโดยปริยาย..
          ชีวิตการครองเรือนของผมไม่เคยมีความสุขเลยครับ ท้ายสุดปัจจุบันผมตัดสินใจหย่าร้างกับภรรยาชาวจีนคนนี้แล้ว  มันมีสิ่งหนึ่งที่ค้างคาใจ..ผมมาโดยตลอด ..ผมรู้สึกไม่สบายใจมาก ๆ เลยครับ..นับแต่วันที่คุณแม่ได้สิ้นบุญไป.
         ผมมิได้ทำตามความต้องการของแม่ตนเอง..ผมคิดเองว่าอยากจะขุดศพของคุณแม่ขึ้นมาเพื่อมาทำพีธีแบบชาวพุทธ.. ตามที่ท่านได้เคยสั่งไว้..เมื่อสมัยท่านยังปกติและยังมิได้สิ้นบุญ ..ว่าหากท่านสิ้นไปจะด้วยเหตุอันใดก็ตาม ขอให้นำส่งร่างกายของท่านมอบให้สภากาชาด..ตามความประสงค์ของท่าน 
         ตอนนี้ผมคงทำตามที่ท่านสั่งไว้ไม่ได้แล้ว จะได้ก้อแต่เพียง ทำพิธีแบบพุทธศาสนา บางส่วนที่เหลือ...ตามที่ท่านเคยสั่งไว้
         ...อยากเรียนถามว่า..ผมสมควรทำอย่างไรบ้างครับ?...มีเหตุผลหลาย อย่างที่จำเป็น..ปัจจุบันผมกำลังเข้าย้ายมาอยู่กรุงเทพฯ และได้อย่าร้างกับภรรยาคนนี้ไปแล้ว  และที่สำคัญ..ผมรู้สึกในใจ ต่อการกระทำผิด...ต่อความประสงค์ของคุณแม่ที่ได้เคยสั่งผมไว้.... ท่านครับ..ผมไม่ทราบจะไปปรึกษาพึ่งพาท่านผู้รู้ที่ไหนได้...จึงตัดสินใจเขียนข้อความเพื่อขอคำชี้นำทาง และหวังว่าจะได้รับความเมตตาสงสารจากท่าน..ในการชี้นำทางสว่างให้แก่กระผมด้วยครับ  ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ....จาก... คนมีกรรม

ktkbangkok

• Newbie
  • *
         เมื่อประมาณ7 ปี คุณแม่ของกระผมได้สิ้นบุญอย่างประทันหัน ผมตัดสินใจทำพีธีฝังศพคุณแม่ไว้ที่สุสานจีน บ้านห้วยไคร้ อำเภอแม่สาย เชียงราย..ตามคำร้องขอ..ของคุณแม่ภรรยาที่เป็นชาวจีนฮั่น..ในประเทศพม่า.(ท่าขี้เหล็ก พม่า  ติดเขต อ.แม่สาย จ.เชียงราย)
         ช่วงวันที่ผมเสียคุณแม่ไปนั้น..ผมคิดอะไรไม่ออก..ได้แต่เศร้าโศกและเสียใจมาก ๆ คิดอย่างเดียวว่าคุณแม่มาทิ้งเราไว้คนเดียว.อยากตายตามคุณแม่ไปเดี๋ยวนั้นเลย..ผมตัดสินใจโทรศัพท์ไปหาคุณพ่อที่ต่างประเทศ(คุณพ่อเป็นชาวไต้หวัน)เพื่อส่งข่าวการจากลาของคุณแม่ แต่...ก็ได้รับทราบข่าวจากน้องชายว่า คุณพ่อก็เพิ่งสิ้นบุญไปไม่ถึงเดือนเอง..คำว่าหัวใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม เป้นอย่างนี้นี้เอง..ผมคิด! และน้องชายแท้ ๆ ของผมเองบอกว่า..." ต่างคนต่างทำศพก็แล้วกัน! "....เวลานั้น..คิดอะไรไม่ออก..บอกไม่ถูกเลยครับ.. และส่วนหนึ่งก็ไม่มีเงินที่จะทำศพแม่และก็เกรงใจไม่อยากจะขัดใจผู้ใหญ่ทางฝ่ายภรรยาด้วย เนื่องจากผมเพิ่งจะมาเป็นเขยบ้านนี้ไม่ถึงสองปี จึงตกอยู่ในสภาพที่จำยอมทำตามญาติผู้ใหญ่ไปโดยปริยาย..
          ชีวิตการครองเรือนของผมไม่เคยมีความสุขเลยครับ ท้ายสุดปัจจุบันผมตัดสินใจหย่าร้างกับภรรยาชาวจีนคนนี้แล้ว  มันมีสิ่งหนึ่งที่ค้างคาใจ..ผมมาโดยตลอด ..ผมรู้สึกไม่สบายใจมาก ๆ เลยครับ..นับแต่วันที่คุณแม่ได้สิ้นบุญไป.
         ผมมิได้ทำตามความต้องการของแม่ตนเอง..ผมคิดเองว่าอยากจะขุดศพของคุณแม่ขึ้นมาเพื่อมาทำพีธีแบบชาวพุทธ.. ตามที่ท่านได้เคยสั่งไว้..เมื่อสมัยท่านยังปกติและยังมิได้สิ้นบุญ ..ว่าหากท่านสิ้นไปจะด้วยเหตุอันใดก็ตาม ขอให้นำส่งร่างกายของท่านมอบให้สภากาชาด..ตามความประสงค์ของท่าน 
         ตอนนี้ผมคงทำตามที่ท่านสั่งไว้ไม่ได้แล้ว จะได้ก้อแต่เพียง ทำพิธีแบบพุทธศาสนา บางส่วนที่เหลือ...ตามที่ท่านเคยสั่งไว้
         ...อยากเรียนถามว่า..ผมสมควรทำอย่างไรบ้างครับ?...มีเหตุผลหลาย อย่างที่จำเป็น..ปัจจุบันผมกำลังเข้าย้ายมาอยู่กรุงเทพฯ และได้อย่าร้างกับภรรยาคนนี้ไปแล้ว  และที่สำคัญ..ผมรู้สึกในใจ ต่อการกระทำผิด...ต่อความประสงค์ของคุณแม่ที่ได้เคยสั่งผมไว้.... ท่านครับ..ผมไม่ทราบจะไปปรึกษาพึ่งพาท่านผู้รู้ที่ไหนได้...จึงตัดสินใจเขียนข้อความเพื่อขอคำชี้นำทาง และหวังว่าจะได้รับความเมตตาสงสารจากท่าน..ในการชี้นำทางสว่างให้แก่กระผมด้วยครับ  ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ....จาก... คนมีกรรม

คุณแม่เกิด 2478 ปีกุน
ผมเกิด 8/8/2506 ปีกระต่าย
มีบุตร 5 คน 3 แม่
ชาย 2 คน เกิด พศ. 2525 ,พศ. 2547
หญิง 3 คน เกิด พศ. 2535 , พศ. 2546, พศ. 2551

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

พ่อแม่ทุกคนอยากให้ลูกได้ดี ไม่มีผู้ใดคิดร้ายอยากให้ลุกหลานตนเองประสบปัญหา

ดังนั้น ประเด็นจึงอยู่ที่

ปีเกิดแม่ + ทิศฝัง  // ปีเกิดพ่อ + ทิศฝัง เข้ากันได้หรือไม่ 

1. ให้แจ้งข้อมูลปีเกิด + ทิศฝัง ทั้ง 2 ท่านมา

2. สอบถามน้องชาย หลังจากฝังลงไปแล้วเป็นอย่างไร

ktkbangkok

• Newbie
  • *
ปีเกิดแม่ + ทิศฝัง  // ปีเกิดพ่อ + ทิศฝัง เข้ากันได้หรือไม่ 
ตอบครับ...ปีเปิดของแม่ ปีกุนครับ ทิศฝัง..ป้ายด้านหน้าจะหันหน้าไปทาง...ทิศตะวันออกครับ
              ปีเกิดของพ่อ ปีวอกครับ ขออภัยด้วยครับ...ผมไม่ทราบข้อมูลใด ๆ เลยครับ...เนื่องจากพ่อแม่แยกทางกันได้ตั้งแต่ผมอายุได้ สองขวบเท่านั้นครับ...ทราบอย่างเดียวว่าท่านสิ้นบุญไปแล้วครับที่ประเทศไต้หวันครับ...

1. ให้แจ้งข้อมูลปีเกิด + ทิศฝัง ทั้ง 2 ท่านมา
ตอบครับ....ข้อมูลอย่างที่เรียนไว้เบื้องต้นครับ...ตั้งแต่คุณพ่อคุณแม่เสียผมไม่สามารถติดต่อน้องชายแท้ ๆ คนนี้ได้เลยครับ..!

2. สอบถามน้องชาย หลังจากฝังลงไปแล้วเป็นอย่างไร
ตอบครับ....ผมสุดวิสัยจริง ๆครับท่าน...ผมไม่สามารถสืบเสาะหาที่อยู่น้องชายคนนี้ได้เลยครับ..ต้องขออภัยมาอย่างสูงครับ
ที่กระผมไม่สามารถสืบหาข้อมูลที่ท่านต้องการได้จริงๆครับ...และไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไปครับ...ขออภัยเป็นอย่างสูงจริงๆ ครับ
กราบขอบพระคุณมากครับ
คนมีกรรม

fengshui

ปีเกิดแม่ กุน-ธาตุน้ำ  ด้านหลังป้าย ทิศตะวันตก-ธาตุทอง เข้ากันได้ดี  ตัดปัญหาเรื่องทิศฝังกับปีเกิดแม่

ข้อมูลที่ต้องการเพิ่มเติม

1.ฤกษ์ฝัง เอาข้อมูลเท่าที่จำได้ อาจดูจากรูปถ่าย

ktkbangkok

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ....ยกโลงลงเพื่อทำการฝังครับวันที่ 26 มิย 2547 เวลาประมาณบ่ายโมงครับ....กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่กรุณาเมตตาอนุเคราะห์แก่ประผม....ขอแสดงความเคารพและนับถืออย่างสูงครับ
ผมอยากส่งรูปแนนบมาแต่ไมทราบวิธีการแนนรูปภาพครับ...ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

fengshui

26 / 6 / 2547

วันชวด เดือนมะเมีย ปีลิง  กับทิศตะวันตก ก็ถือว่าปกติ

1. มาติดที่ยามแพะ เป็นยามอสูรกับทิศตะวันตก เท่ากับมีผลกระทบด้านลบ 3 ปี

*** ต้องหาฤกษ์ไปล้างอาถรรพ์ ( ดูหน้าบทความ )

อย่างไรก็ตาม ปัญหาอาจเกิดจากอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น ชัยภูมิ ดวงตนเอง

ให้ถ่ายรูปสุสาน ครบ 4 ทิศ หน้าหลังซ้ายขวา ส่งมาที่ [email protected]

ktkbangkok

• Newbie
  • *

วันชวด เดือนมะเมีย ปีลิง  กับทิศตะวันตก ก็ถือว่าปกติ

1. มาติดที่ยามแพะ เป็นยามอสูรกับทิศตะวันตก เท่ากับมีผลกระทบด้านลบ 3 ปี

*** ต้องหาฤกษ์ไปล้างอาถรรพ์ ( ดูหน้าบทความ )

อย่างไรก็ตาม ปัญหาอาจเกิดจากอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น ชัยภูมิ ดวงตนเอง

ให้ถ่ายรูปสุสาน ครบ 4 ทิศ หน้าหลังซ้ายขวา ส่งมาที่ [email protected]

ผมได้ส่งบทความของผม...เข้าเมล์ของอาจารย์มาแล้วน๊ะครับ...ขอขอบพระคุณและขอแสดงความเคาระอย่างสูงครับ...นครินทร์

fengshui

ทางเรายังไม่ได้รับครับ

กรุณาส่งใหม่ ตาม Email

ktkbangkok

• Newbie
  • *

ผม...ขออนุญาติ..ไปไหว้เช็งเม้งก่อนน๊ะครับ..(ยังไม่ทราบวันที่ใหนดี ?? อาจารย์พอชี้แนะวันให้..ผมหน่อยน๊ะครับกระผม..!)..แล้วผมจะ..ถือโอกาสถ่ายรูป..ภูมิประเทศของหลุมฝังศพของแม่ในแต่ละทิศ...และจัดส่งรูปดังกล่าวให้อาจารย์ตามเมล์ที่ อาจารย์ได้กรุณาให้ไว้..ครับ...ขอแสดงความนับถืออย่างสูงครับ นครินทร์

ktkbangkok

• Newbie
  • *

พรุ่งนี้(จันทร์ที่ 29-03-2010).ขออนุญาติ...ผมจะส่งรูปถ่ายของสุสาน..และภูมิประเทศของหลุมฝังศพของแม่ในแต่ละทิศ...เพื่อส่งรูปตามเมล์ที่ อาจารย์ได้กรุณาให้ไว้..ครับ..
.ขอแสดงความนับถืออย่างสูงครับ นครินทร์

ktkbangkok

• Newbie
  • *
หาฤกษ์กรุณาเข้า

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm
ผมต้องหาฤกษ์เข้า..นั้นมีความหมายอย่างไร..ครับ?..
ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ?...กระทำเพื่ออะไรครับ
ขอความเมตตาอนุเคระห์อธิบายให้กระผมด้วยครับ?

fengshui

ขออภัย หากเขียนสั้นไป

หากต้องการให้หาฤกษ์ไปไหว้เช็งเม้ง   

กรุณากด link

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

ktkbangkok

• Newbie
  • *
ขออภัย หากเขียนสั้นไป

หากต้องการให้หาฤกษ์ไปไหว้เช็งเม้ง   

กรุณากด link

ผมขออนุญาติโทรคุยได้มั้ยครับ...เพราะผมไม่ค่อยเข้าใจในหลายๆ เรื่อง...เช่นวันไหว้เช็งเม้ง...เป็นวัีนจันทร์ที่ 5 เมย 2010 ตามความเข้าใจของกระผมเอง..ซึ่งอ่านดูจากกระทู้ต่าง ๆ ในบทความที่เกี่ยวข่้องกับการไหว้เช็งเม้ง...และเรื่องของไหว้สำหรับแม่และเจ้าที่..เช่นบางบทความมีลงไว้ว่า เหล้า 3 น้ำชา 3 บ้าง... แต่ของผม..มีคำแนะนำมาดังนี้..ครับ(คัดมาจากเมล์..)
1. ปีเกิดแม่   
2. ปีเกิดคุณ
3. ทิศด้านหลังสุสาน

ไม่ มี File ภาพถ่ายมา

ของเซ่นไหว้ตามประเพณี........(อันนี้ มีอะไรบ้างครับ?)

1. ธูป 3 ดอก + เทียน 1 คู่
2. ชา + เหล้าขาว ( ถ้วยใส่อย่างละ 5 )
3. กระดาษไหว้เจ้า
4. ส้ม 30 ลูก
5. ซาลาเปาไส้หวาน 30 ลูก
6. เส้นหมี่เหลืองแห้ง 6 ห่อ
7. ขนมอี๋
ของไหว้เจ้าที่ ( ... แม้ไม่ได้ตั้งก็ต้องไว้ที่ปีกสุสานด้านซ้ายหรือขวาก็ได้  )
1. ธูป 5 ดอก + เทียน 1 คู่
2. ชา + เหล้าขาว ( ถ้วยใส่อย่างละ 5 )
3. ส้ม 30 ลูก
ผมอยากโทรปรึกษาจริงๆ ครับ..เพราะว่าเกรงจะเลย..วันเช็งเม้ง..ตามวันสากลไป...เนื่องจากกระผมไม่เคยทำพิธีไหว้เลยครับ...ปีนี้เป็นปีแรก ที่กระผมเริ่มไหว้และดำเนินการเองครับ...
ขออภัยมา..ณ..ที่นี้อย่างสูงครับ..ที่สร้างความยุ่งยากให้แก่ท่านอาจารย์..ในเรื่องของกระผม..เพราะผมไม่รู้เรื่องเลยจริง ๆครับ...ผมยินดีชำระค่าใช้จ่ายต่างๆ เช่น ค่าเดินทาง ค่าทำพิธี หรือเพื่อเป็นการบูชาชาครูบาอาจารย์..และค่าดำเนินการต่างๆ ครับ...สรุปว่า...กระผมขออนุญาติอาจารย์โทรศัพท์ปรึกษาหารือก่อนน๊ะครับ....ขอแสดงความเคารพอย่างสูง  นครินทร์ 

ktkbangkok

• Newbie
  • *

[/quote]
คุณแม่เกิด 2478 ปีกุน
ผมเกิด 8/8/2506 ปีกระต่าย
มีบุตร 5 คน 3 แม่
ชาย 2 คน เกิด พศ. 2525 ,พศ. 2547
หญิง 3 คน เกิด พศ. 2535 , พศ. 2546, พศ. 2551
[/quote]

fengshui

1. หากไปไหว้เป็นประจำ ดูฤกษ์สะดวก
   แต่หากไปไหว้ครั้งแรกต้องดูฤกษ์เฉพาะ และไม่จำเป็นต้องเป็นวันที่ 5 เมษา

2. ของเซ่นไหว้ตามประเพณี

พิมพ์ให้แล้วครับ
. ส้ม 30 ลูก
. ซาลาเปาไส้หวาน 30 ลูก
. เส้นหมี่เหลืองแห้ง 6 ห่อ
. ขนมอี๋

ส่วนเรื่องโทรศัพท์ ท่านอจ.ไม่สะดวกในช่วงนี้ เนื่องจากมีงานมาก

หากสงสัยประเด็นใด ถามผ่านกระทู้ได้ครับ

ktkbangkok

• Newbie
  • *
1. หากไปไหว้เป็นประจำ ดูฤกษ์สะดวก
   แต่หากไปไหว้ครั้งแรกต้องดูฤกษ์เฉพาะ และไม่จำเป็นต้องเป็นวันที่ 5 เมษา

2. ของเซ่นไหว้ตามประเพณี

พิมพ์ให้แล้วครับ
. ขนมอี๋

ส่วนเรื่องโทรศัพท์ ท่านอจ.ไม่สะดวกในช่วงนี้ เนื่องจากมีงานมาก

หากสงสัยประเด็นใด ถามผ่านกระทู้ได้ครับ

ขอบคุณท่านอาจารย์มาก ๆ เลยครับ
..ที่เมตตา..พยายามแนะนำอธิบายให้กระผมได้มีความรู้ความเข้าใน...ในพิธีการวันไหว้เช็งเม้ง..แต่ผมยังมีข้อสงสัยที่ผ่านมา..ของบทความที่ผมและอาจารย์ได้เคยถามค้างไว้ดังนี้ครับ...

ซึ่งเมื่อวันจันทร์ที่ 29-03-2010  ผมได้ส่งรูปภาพและที่ตั้ง - ทิศต่าง ๆ เข้าเมล์..ไปแล้ว...
คำถาม.??..+ ข้อสงสัย.!!..
     1.ไม่ทราบว่าทางอาจารย์ได้รับเมล์รูปภาพที่ผมได้ส่งมาแล้วหรือยังครับ?...

2. บทความตอบของท่าน...ที่ว่่า..." มาติดที่ยามแพะ เป็นยามอสูรกับทิศตะวันตก เท่ากับมีผลกระทบด้านลบ 3 ปี

*** ต้องหาฤกษ์ไปล้างอาถรรพ์ ( ดูหน้าบทความ )"
หมายความว่า....อย่างไรครับ...ผมสามารถกระทำได้เองจากการศึกษาจากตำราในWebนี้...หรืออย่างไรครับ..?..กระผมขอความอนุเคราะห์มายังท่าน..กรุณาช่วยอธิบายให้ทราบวิธีการ..ช่องทาง..เพื่อความชัดเจนตามคำชี้แนะของท่านอาจารย์ด้วยครับ..ผมสงสัยและไม่เข้าใจวิธีการ..ครับ?
และผมจะ " ดูหน้าบทความ " ในส่วนตรงใหนครับ? 
ใช่ตรงลิงค์นี้หรือไม่ครับ....http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm
 และก็เข้าไปดูที่
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-clear-bad-energy-qi.htm
 ใช่หรือไม่ครับ?

2.การจุดประทัด..ในกรณีการไปใหว้เช็งเม้ง...ของกระผม...อยากใ้ห้....อาจารย์เมตตาช่วยชี้นำ...ตำแหน่งที่เหมาะสมที่จุดประทัด...ให้ด้วยน๊ะครับ...(..โดยดูจากรูปฮวงซุ้ยที่ผมได้ถ่ายรูปส่งมาให้..ที่เมล์..จะเป็นไปได้มั้ยครับ?)

3.  . ส้ม 30 ลูก
         . ขนมอี๋
ที่อาจารย์ได้แนะนำนั้น....เป็นเคล็ดใช่มั้ยครับ.?..ด้วยความเคารพครับ...คือ..ผมไม่แน่ใจครับ. :-\!
ผมสามารถลดจำนวน..ลงได้หรือไม่ครับ.?... (คือ..วันที่ไหว้.....จะมีผมเพียงคนเดียวเท่านั้นเอง..ครับ.! :( :-[...)
ยกตัวอย่าง..เช่น.....ส้ม..เหลือซัก 10 ลูก = จัดแบ่งเป็น 2 ชุด...ไหว้แม่ และเจ้าที่
                          ซาลาเปาไส้หวาน เหลือ 10 ลูก = จัดแบ่งเป็น 2 ชุด...ไหว้แม่ และเจ้าที่
                          เส้นหมี่เหลืองแห้ง 2 ห่อ = จัดแบ่งเป็น 2 ชุด..ไหว้แม่ และเจ้าที่

ของคาว..หมูสามชั้นต้ม ไก่ต้ม ปลาทับทิมทอด...เส้นหมี่เหลือง(ต้องผัดให้สุก...หรือไม่ครับ..?)
............ของหวาน....ซาลาเปาไซ้หวาน 5 ลูก ...ขนมอี๋ 1 จาน
............ประเภทผลไม้...แอ๊ปเปิ้ล...องุ่น....และส้ม...
............น้ำชา..5 ถ้วย
............เหล้าขาว 5 ถ้วย
............ธูป...3  ดอก
............เทียนแดง  1 คู่
............กระดาษเงินกระดาษทอง เสื้อผ้าจำลอง
............กระดาษสี...สำหรับโปรยในบริเวณฮวงซุ้ย
………ประทัด 1000 ดอก
ส่วนของไหว้สำหรับเจ้าที่...
............ไก่ต้ม
............ปลาทับทิมทอด
............เส้นหมีเหลือง 1 ห่อ...(ต้องผัดให้สุก...หรือไม่ครับ ?)
............ของหวาน....ซาลาเปาไซ้หวาน 5 ลูก...ขนมอี๋..1 จาน
............ประเภทผลไม้....แอ๊ปเปิ้ล...องุ่น...ส้ม..
............น้ำชา 5 ถ้วย
............เหล้าขาว 5  ถ้วย
............ธูป 5 ดอก
............เทียนแดง 1  คู่
............กระดาษเงิน กระดาษทอง..
กระผมได้ข้อมูลต่าง  ๆ เหล่านี้มา..ตามคำชี้แนะ...จากท่าน...และเพิ่มบางสิ่งบางอย่างจากคนรู้จักกัน..แต่ผมอยากขอถามท่านด้วยครับว่า..ยังมีสิ่งใดบ้าง...ที่ต้องเพิ่มหรือเสริมใส่...ทั้งนี้ก็เพื่อให้เกิดความเหมาะสมในพิธีไหว้เช็งเม้ง..ของแม่...ผม....(โดยปกติ..ทุก ๆปี จะมีภรรยาเป็นผู้จัดเตรียมให้ ..แต่ปัจจุบันนี้ผมและภรรยาได้ หย่าร้างกันไปแล้วครับ.!...ปีนี้ผมเลยต้องทำคนเดียว...กระผมหวังว่า..ท่านอาจารย์..คงจะเมตตาและเข้าใจตัวกระผม...ถึงสิ่งต่างๆ ที่กระผมได้เข้ามาโพสส ตามข้อสงสัยและกังขา...เพื่อความเข้าใจในพิธีกรรม....สิ่งหนึ่ง.ก็ด้วยความไม่รู้เรื่องอะไรเลย..กระผมอาจก่อความยุ่งยากรำคาญใจให้แก่ท่าน.ในหลาย ๆคำถาม..
กระผมขอแสดงความ..ขอโทษมาอย่างสูงครับ....
ขอแสดงความเคารพต่อท่านอาจารย์..และขอบพระคุณท่านเป็นอย่างสูง....
จากใจจริง..ครับ!
คนมีกรรม

fengshui

1. ไม่มีรูปใด ๆ ส่งมา

2. หาฤกษ์พื้นฐานศึกษาได้จากหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล
   หากไม่สะดวก ให้เข้าหมวดบริการหาฤกษ์

การล้างอาถรรพ์ / ล้างปรับภาพ อยู่ในภาคผนวกหนังสือ /
  หรือ http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-clear-bad-energy-qi.htm

*** จุดประทัด ทาง Web ห้ามตลอด และไม่สามารถหาตำแหน่งให้ทุกคนได้ ***

3. ของไหว้

. เส้นหมี่เหลืองแห้ง 6 ห่อ ( ไม่ต้องผัด )
. ขนมอี๋

จำนวนที่กำหนดเป็นขั้นต่ำ  ของคาวแล้วแต่

เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ