29 มี.ค. , 2024, 01:15:20 pm

Author Topic: เผากระดาษไหว้อย่าเอาไม้เขี่ย  (Read 16230 times)

chiota

• Guest
มีคนบอกผมว่าเวลาเผากระดาษหากไฟไม่ไหม้ดีห้ามหาอะไรมาเขี่ยเพราะเงินทองเสือ้ผ้าหรือสิ่งของที่เผาไปให้บรรพบุรุษจะฉีกขาด อยากทราบว่าจริงหรือไม่ครับ
อีกอย่างผมอยากทราบว่าผมเห็นทุกคนเวลาซื้อกระดาษไหว้เช็งเม้งเสร็จเขาจะซื้อไม้ไผ่กลมๆไปทำไมเหรอครับ
ขอเรียนตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จริงครับ ห้ามเขี่ย แต่ใช้ไม้ยกให้เผาไหม้หมดได้ครับ

ไม้ไผ่ทำเป็นวงกลม เพื่อกำหนดขอบเขตว่า สิ่งที่จะเผาในวงกลมเป็นของบรรพบุรุษเรา