29 มี.ค. , 2024, 11:16:00 am

Author Topic: ขอคำแนะนำเรื่องวิธีแก้แบบบ้านตัว U ครับ  (Read 18975 times)

jui

• Newbie
  • *
ผมกำลังปลูกบ้านครับ ออกแบบบ้านเป็นทรงตัวu
เป็นบ้านล้อมสวน ทรงโมเดิร์น ผมออกแบบเอง
ลงเข็มไปแล้ว วางคาน เทพื้นเรียบร้อยแล้ว
แฟนเกิดเอาแบบไปดูฮวงจุ้ยมา บอกว่าแบบบ้านตัวu
อยู่แล้วจะต้องเลิกกัน
ผมก็อึดอัดใจ อยากให้อยู่กันได้สงบไม่ทะเลาะกัน
แล้วก็อยากจะรักษาดีไซน์ไว้ด้วย แล้วถ้าแก้โครงสร้าง
งบก็บานปลายอีกด้วย ตังไม่พอ
พอมีวิธีแก้ทางไหน ที่ผมยังคงดีไซน์บ้านไว้ได้ไหมครับ
เอาอะไรมาติด มาหลอก ที่ไม่ยุ่งกับแบบ กับโครงสร้างได้ไหมครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
jui
« Last Edit: 10 มี.ค. , 2010, 04:02:04 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
พิจารณาความเป็นจริงก่อน

1. บ้านเศรษฐีปลูกเป็นตัว U ก็มีอยู่ แม้จะไม่มี แต่หลายที่ก็ปกติสุข

2. แบบบ้านตัว U อยู่แล้วจะต้องเลิกกัน
    ... ไม่จริงเสมอไป แบบบ้านใด ก็เลิกรากันได้
    ... บ้านเศรษฐีหลายแห่ง ตรงกลางตัว U เป็นสระน้ำ ก็อยู่ดีมีสุขก็มาก ( ขึ้นกับองศา )

..........

หลักฮวงจุ้ย

1. จะดูพื้นที่สำคัญเป็นประธาน ส่วนใหญ่จะตรงกับประตูทางเข้าอาคาร ( ประตูควรทำให้เด่นชัด )
    ส่วนที่เหลือเป็นส่วนบริวาร

2. พิจารณาส่วนประธานเป็นหลัก  หากส่วนนี้ถูกต้อง ก็สบายใจได้ไปมากกว่าครึ่งแล้ว

3. ในแง่ความรู้สึกของแฟนที่ยังกังวล
    3.1 ทำหลังคาครอบส่วนที่ว่างไว้   แต่ค่าใช้จ่ายจะมาก
    3.2 หรือ ด้านหน้าสุด ทำหลังคาทางเดินเชื่อมต่อกันระหว่างซ้ายขวา เท่ากับไม่เป็น U

jui

• Newbie
  • *
3.2 เป็นทางออกที่ดีสุดครับ จะเอาคำแนะนำไปดำเนินการ ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีด้วยครับ