29 มี.ค. , 2024, 07:18:34 am

Author Topic: รบกวนถามเรื่องทิศหน่อยครับ  (Read 5231 times)

JO-JO

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งได้ศึกษาฮวงจุ้ยจากเวปนี้มาไม่นานนัก เกิดข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.  ตอนนี้หน้าบ้านผมหันทิศเหนือ ที่ 18.5 องศา
หลังบ้านพิงทิศใต้ที่ 198.5 องศา

แต่ตั้งตี่จู่เอี๊ยให้พิงที่ 212 องศา ผมดูจากหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคลปี 2553 เป็นทิศตะวันตกเฉียงใต้
แบบนี้เท่ากับบ้านผมนั่งทิศอะไรครับ ระหว่างทิศใต้ (ตำแหน่งเดิม) หรือ ทิศตะวันตกเฉียงใต้ (แก้ไขตี่จู่เอี๊ย)

2. ประตูหลังบ้านออกลานซักล้าง ตรงกับ ประตูเข้าห้องครัว สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
ถ้าบ้านผมนั่งทิศตะวันตกเฉียงใต้ ประตูออกลานซักล้าง จะต้องติดสัญลักษณ์กั้วดาวหรือเปล่าครับ

ปล. องศาที่ผมให้ไว้ มีซินแสมาดูให้ก่อนซื้อบ้านครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนถามเรื่องทิศหน่อยครับ
« Reply #1 on: 17 มี.ค. , 2010, 06:24:47 am »
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

JO-JO

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามเรื่องทิศหน่อยครับ
« Reply #2 on: 17 มี.ค. , 2010, 08:14:30 am »
มีจานวัดองศา และก็กล้องส่องคล้ายๆ กล้องส่องทางไกล แต่มีแค่ข้างเดียวครับ

fengshui

« Reply #3 on: 17 มี.ค. , 2010, 11:43:02 am »
1. หลังบ้านพิงทิศใต้  จุดยึดเหนี่ยว ( ตี่จู้ ) พิงทิศ ตะวันตกเฉียงใต้

2. ประตูหลังบ้านออกลานซักล้าง ตรงกับ ประตูเข้าห้องครัว

ดีหรือไม่ ขึ้นกับดวงดาวครับ

แต่หากในแง่ชัยภูมิ หากประตูตรงกันตั้งแต่หน้าบ้านทะลุออกหลังบ้าน
การแก้ไข ห้ามเปิดประตูค้างไว้ตรงกันตลอดเวลา หรือหากฉากมากั้น

JO-JO

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 17 มี.ค. , 2010, 01:58:48 pm »
ขอบคุณมากครับ

fengshui

« Reply #5 on: 17 มี.ค. , 2010, 02:44:18 pm »
ยินดีครับ