26 เม.ย. , 2024, 05:41:07 am

Author Topic: ปรึกษาการวางจุดเสริมชะตาซ้อนกัน  (Read 7141 times)

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
จากที่แนะนำให้
                 1 วางหิ้งพระอิงทิศตะวันตก หรือ ทิศเหนือ
                 2 วางโต๊ะทำงานพิงทิศ ตะวันตก (ไม่มีโต๊ะทำงาน ก็ทำไม่ได้)
                 3 หันหัวเตียงอิงทิศเหนือ(แนะนำนานแล้ว  แต่ย้ายไม่ได้เนื่องจากมีพื้นที่จำกัด)

ขอคำแนะนำครับ
   1 ผมสามารถติดตั้งหิ้งสิ่งศักสิทธ์แทน ในทั้งสองทิศแทนได้ไหมครํบ
   2 ผมใช้กล่องไม้ ขนาดลดหลั่นกันไป 3อัน โดยใช้อันหนึ่งเป็นฐานตอกติดกลางกำแพงด้านข้างเตียงนอน(312)  อีกอันทำเป็นหิ้งโดยปรับองศาบนฐานอิงทิศตะวันตก(287) และใช้ด้านข้างกล่องอันที่อิงทิศตะวันตก เป็นด้านหลังของอันที่อิงทิศเหนือ(15)
            2.1สามารถรวมทั้งสองหิ้งอยู่บนฐานเดียวกันไหมครับ
            2.2มีผลเหมือนเอาเข้ามุมไหมครับ(มุมห้อง ไม่อำนวย เป็นปลายเท้า,บนเตียงนอน,บนตู้เสื้อผ้า)
   3 บทบาทดาวของทั้ง 2อันเหลื่อมขัดแย้งกัน  แต่ประธาน ดีทั้งคู่ ต้องพิจารณาบทบาทดาวทั้งหมดไหมครับ หรือขัดแย้งกัน ให้เป็นกลาง
   4 ผมใช้เสกลห้องจริง ทำตาราง9ช่อง แล้วจึงหมุนตาราง 9ช่องอันเดิม ให้หล้งอิงในมุมของประธานสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้ง สอง วิธีใช่ไหมครับ หรือต้องทำตารางใหม่

รอฤกษ์ติดตั้ง 14 พ.ค อยู่ครับ หากต้องแก้ไขสิ่งใด กรุณาแนะนำครับ

ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ

2. ไม่เหมาะครับ ไม่มีความแน่นอนที่แท้จริง  ควรแยกเป็นคนละมุมกัน

3. ต้องจัดให้เป็นกลาง ๆ คือ ไม่ติดลบทั้ง 2 ผัง

4. ใช่ครับ

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ถ้าผมติดตั้งที่มุมห้อง 2มุม
      1  หิ้ง1.อยู่กำแพงด้านข้างติดกับเตียง จะเป็นหิ้งลอยอยู่เหนือหัวนอน เหมือนพระทับหัว จะเป็นอะไรไหมครับ
      2  หิ้ง2.อยู่บนหลังตู้เสื้อผ้า ด้านข้างคาบเกี่ยวด้านหลังของหิ้ง เป็นกำแพงห้องน้ำ อยู่ใน พื้นที่บริวาร ดาว 7 5 เหมาะไหมครับ
      3  หรือ ติดหิ้งที่มุมห้อง ด้านปลายเตียง หิ้งจะหันข้างให้ปลายเตียงนอน แต่สิ่งศักดิ์สิทธืจะ หันหน้าเฉียงเข้ากำแพงส่วนหนึ่ง
          สามารถมองเห็นจากประตู จะได้ไหมครับ
      4  หรือสามารถ ติดตั้งกลางกำแพง ข้างเตียงนอน โดยให้ ทั้งสอง หิ้งแยกจากกัน
      5  ใช้เป็นเหรียญ ที่ห้อยคอแปะติด แทน ได้ไหมครับ (สร้อยวางไว้บนหิ้ง ห้อยคอเฉพาะ ตอนกลับไทย ) ผมไม่มีพระประธาน
          หรือรูปภาพสิ่งศักดิ์สิทธ์

fengshui

1. หิ้งพระไม่ควรไว้ในห้องนอน และตามที่กล่าวมา เท่ากับเป็นคาน
2. ไม่ดีครับ
3+4. ตามข้อ 1
5. ไม่มีผู้มอบ ไม่ได้ผล

...

คุณเน้นการแก้ไขที่มากจนเกินไป
ขอให้จุดสำคัญที่สุดมีบทบาทที่ดี ก็เพียงพอแล้ว

แต่การปรับแก้ตั้ง 3 จุดนี่ถือว่ามากไป โดยเฉพาะหากเป็นพื้นที่ร่วมกัน เท่ากับไม่มีจุดเด่นเลย
การทำมากไป จะดูแปลกในสายตาผู้อื่นอีกด้วย โปรดพิจารณา

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ด้วยประการทั้งปวง    พิจารณาไม่ติดต้ังหิ้งพระครับ

fengshui

ยินดีครับ