30 เม.ย. , 2024, 06:45:28 am

Author Topic: ตกแต่งซ่อมแซมบ้านที่ไม่ได้อยู่อาศัยระหว่างตั้งครรภ์  (Read 3875 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์
เนื่องด้วยภรรยาผมขณะนี้กำลังตั้งครรภ์ลูกคนที่สอง แต่มีข้อสงสัยบางประการเกี่ยวกับข้อห้ามสำหรับหญิงมีครรภ์ กับบ้านที่อยู่อาศัย จึงอยากรบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
1) ผมกับภรรยาอาศัยอยู่ในบ้านคุณพ่อ-คุณแม่ของผม แต่ทางผมกับภรรยามีบ้านอยู่อีกหลังซึ่งกำลังตกแต่งซ่อมแซม ไม่ทราบว่าสมควรที่ดำเนินการเกี่ยวกับบ้านต่อไปหรือไม่ หมายเหตุบ้านหลังนี้ภรรยาผมเป็นเจ้าบ้านครับ ทิศหลังบ้านโดยประมาณ 189 องศาครับ
2) ข้อห้ามที่ว่า ไม่ให้ต่อเติมซ่อมแซมนี้ เฉพาะบ้านที่อยู่อาศัยเท่านั้น หรือว่าห้ามสำหรับบ้านที่เราเป็นเจ้าบ้านแต่ไม่ได้อยู่อาศัยด้วยครับ
3) ถ้าไม่ควรทำ แต่ได้ซ่อมแซมไปบ้างแล้วไม่ทราบว่ามีวิธีการแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
4) ถ้าจะเข้าพักอยู่ชั่วคราว เช่นในช่วงวันหยุดยาว ไม่ทราบว่าสมควรหรือไม่ รวมทั้งกรณีที่เดินทางไปเยี่ยมและพักอยู่กับญาติที่ต่างจังหวัดไม่ทราบว่ามีข้อห้ามหรือไม่ครับ

อนึ่งงานซ่อมแซมข้างต้นเป็นงานทั่วๆ ไปครับ เช่น ซ่อมวอลเปเปอร์, ลอกสีขัดสนิมราวลูกกรงแล้วทาสีใหม่, ติดตั้งมุ้งลวดประตู & หน้าต่าง, ติดตั้งรางผ้าม่าน & ผ้าม่าน, ติดตั้งบัวพื้นใหม่ (ของเดิมโดนปลวกกิน), อัดน้ำยาลงท่อกำจัดปลวก, ซ่อมฝ้าเพดาน, ร้อยสายไฟ, ถมหินทรายซ่อมปิดโพรงใต้ตัวบ้าน, ขุดดินปลูกต้นไม้ เป็นต้น

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าสำหรับการชี้แนะครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ทำได้ และห้ามภรรยายุ่งเกี่ยว
    ต้องตรวจสอบด้วยว่าฤกษ์ที่เริ่มต้นกระทำถูกต้องหรือไม่ หากผิดต้องดูฤกษ์+ล้างอาถรรพ์ + ทำบุญสังฆทานให้เจ้าที่ + เจ้ากรรมนายเวร

2. หลัก ๆ คือที่พักอาศัย  แต่ไม่กระทบเลยดีสุครับ

3. ตามข้อ 1

4.พักบ้านญาติชั่วคราว 2 - 3 ไม่เป็นไรครับ

งานทั้งหมดที่กล่าวมา ล้วนถือเป็นการกระทบตัวบ้านทั้งสิ้นครับ