24 เม.ย. , 2024, 09:40:32 am

Author Topic: การนับตัวอักษรบนเจียะปี  (Read 22443 times)

wencai

• Newbie
  • *
คือของอาเหล่ากงเหล่าม่าของผม บนป้ายมี 29-30 ตัว ไม่ทราบว่าต้องนับตัวโจ้วหรือจู้ ด้วยหรือเปล่าครับ (ตัวที่อยู่บนสุดตรงกลางครับ) เห็นของที่อื่นเค้าเขียนแยกไม่อยู่ในกรอบป้ายชื่อ แต่ของผม เค้าเขียนอยู่ในกรอบป้ายชื่อเลยครับ เลยอยากจะทราบว่าต้องนับรวมด้วยหรือเปล่า และถ้าเรากำลังจะซ่อมแซม ย้ายตัวนี้ไปอยู่ส่วนหัวป้าย บนสุดได้ไหมครับ(ตามรูปคือแทนตัวเลข13ครับ)  

และถ้าผมส่งรูปไปอยากจะให้อาจารย์ช่วยดูว่าควรเติมตัวไหนได้บ้างครับ เพราะนับดูแล้วจะมีเศษ 4-5 ไม่ค่อยดีครับ แล้วรบกวนอาจารย์อีกนิดครับ คือคำที่อยู่แถวซ้ายสุดแปลว่าอะไรหรอครับ ที่อยู่บนป้ายของอาเหล่ากงเหล่าม่าของผม อีเมล์ของอาจารย์คือ [email protected] หรือเปล่าครับ ถ้ายังไงผมจะส่งรูปไปให้อาจารย์ดูนะครับ อีเมล์ของผมคือ [email protected] ขอบคุณมากครับผม
« Last Edit: 16 เม.ย. , 2010, 09:13:49 am by fengshui »

wencai

• Newbie
  • *
การนับตัวอักษรบนเจียะปี
« Reply #1 on: 11 เม.ย. , 2010, 06:39:04 am »
รบกวนถามอีกหน่อยครับ ถ้าผมจะซ่อมสุสานใหม่ ต้องดูฤกษ์อะไรบ้างครับ เช่น ฤกษ์รื้อถอน และเวลาซ่อมเสร็จจะต้องดูฤกษ์เพื่อทำการใดๆหรือเปล่าครับ และหากจะแก้ป้ายเจียะปี จะใช้ฤกษ์รื้อถอนเลย หรือต้องใช้ฤกษ์ใหม่ครับ แล้วที่บอกว่าทิศประธาน ทิศกระทำ ทิศหลังป้าย จะวัดได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

« Last Edit: 16 เม.ย. , 2010, 09:15:17 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การนับตัวอักษรบนเจียะปี
« Reply #2 on: 16 เม.ย. , 2010, 09:49:00 am »
นับด้วยครับ

หากเศษลงตัวไม่ดี ให้เติมคำว่า "เกี๊ยกลิบ ... แปลว่า วันดี"

รื้อถอน
1. ต้องการทิศด้านหลังป้าย
2. ปีเกิดเหล่ากง เหล่าม่า
3. ปีเกิดผู้กระทำ

เรื่องทิศ ให้ถามทางสุสานได้ครับ

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 17 เม.ย. , 2010, 02:52:47 am »

ส่วนเจียะปีที่ให้เติมอ่ะครับ  พอดีมีคำว่า "เกียกลิบ" อยู่แล้วครับ ตามรูปที่ส่งไปทางอีเมล์ ไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่าครับ แต่ถ้าจะลบคำว่า
เกียกลิบออก ก็จะเหลือเศษ3 ซึ่งก็จะไม่ค่อยดีอยู่ดี  และถ้าหากว่าผมจะรื้อแล้วสร้างใหม่ในส่วนของข้างหน้าทั้งหมด
จะต้องเปลี่ยนวันเดือนปีสร้างบนป้ายหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
« Last Edit: 17 เม.ย. , 2010, 04:07:16 am by fengshui »

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 17 เม.ย. , 2010, 03:01:22 am »
มีปัญหาอีกอย่างครับ ถ้าผมไม่ทราบปีเกิดของเหล่ากง เหล่าม่า จะสามารถทำการรื้อถอน ซ่อมแซม หรือหาฤกษ์ได้หรือเปล่าครับ

fengshui

« Reply #5 on: 17 เม.ย. , 2010, 04:08:56 am »
เรื่องป้าย คงต้องรอให้ท่านลงมาจากสระบุรีต้นเดือนหน้า ( อยู่ในระหว่างพักฟื้น+ งานประจำที่สุสานมีมาก )

หากไม่ทราบปีเกิดเหล่ากงม่า ก็คงจำเป็นต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

fengshui

« Reply #6 on: 17 เม.ย. , 2010, 04:45:23 am »
นอกจาก "เกี๊ยกลิบ" เติม"เกี๊ยกซี้" ... เวลาดี  ต่อได้ครับ

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 17 เม.ย. , 2010, 05:38:58 am »
ฤกษ์ปลอดภัยนี่ ไม่ต้องใช้ข้อมูลใดๆใช่ไหมครับ คือฤกษ์ปลอดภัยทั่วไปใช่ไหมครับ และผมสามารถหาฤกษ์ปลอดภัยได้อย่างไรครับ
ต้องไปที่ฝ่ายบริการหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากมากครับ ทางเว็บตอบเร็วมากเลยครับ

fengshui

« Reply #8 on: 17 เม.ย. , 2010, 09:24:45 am »
ฤกษ์ปลอดภัย อยู่ในหนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2553 ครับ

ไม่ใช่ ฤกษ์ปลอดภัยแบบทั่วไปครับ

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 17 เม.ย. , 2010, 12:38:34 pm »
 ผมได้ซื้อหนังสือฤกษ์มงคล 2553 มาแล้วครับ ถ้าผมจะรื้อส่วนหน้าหลุมทั้งหมด และทำการสร้างใหม่ จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยแบบไหนดีครับ แบบวัน 4สิ้น 4เสื่อม ดี หรือ แบบ 4 มหาเทพดีครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #10 on: 18 เม.ย. , 2010, 01:45:28 am »
ฤกษ์ปลอดภัยทุกวัน เป็นฤกษ์ 4 มหาเทพ ( ดูได้จากหน้า 60 )

รื้อซ่อม ฤกษ์ปลอดภัยวันใดก็ได้

แต่กรณีตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เข้าบ้านในทิศห้าม ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ที่มีเทพที่ดี เช่น เทพอุปถัมป์ เทพสุริยัน ...

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #11 on: 20 เม.ย. , 2010, 02:38:11 pm »
ขอบคุณมากครับ

fengshui

« Reply #12 on: 21 เม.ย. , 2010, 01:34:15 am »
ยินดีครับ

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: 27 เม.ย. , 2010, 04:39:13 am »
ถ้าอาจารย์กลับมาหรือสะดวกเมื่อไร รบกวนให้อาจารย์ดูรูปป้ายที่ผมส่งไปให้หน่อยนะครับ และส่วนวันเดือนปีสร้าง ต้องเปลี่ยนใหม่ไหมครับ ถ้าเรารื้อข้างหน้า ออกหมด แล้วสร้างใหม่น่ะครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #14 on: 27 เม.ย. , 2010, 06:52:41 am »
ด้วยความวุ่นวายในช่วงนี้

ท่านจะไม่ได้ลงมาจากสระบุรีครับ

fengshui

« Reply #15 on: 08 พ.ค. , 2010, 07:40:31 am »
ท่านอจ.ได้พิจารณาให้แล้ว

จำนวนอักษร 30 ตัว ให้เพิ่มอีก 1 ตัว อ่านว่า ชึง แปลว่า ตำบล

ต่อท้ายแถวขวามือสุดด้านล่าง ( ตามรูป )

ต้องดูฤกษ์ด้วย

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #16 on: 08 พ.ค. , 2010, 12:10:33 pm »
ขอบคุณอาจารย์สำหรับคำแนะนำเรื่องตัวหนังสือครับ คือ ผมตั้งใจทำด้านหน้าป้ายใหม่หมด โดยเปลี่ยนเป็นหินแกรนิตครับ แล้วจะให้ช่างเขาทำตัวหนังสือใหม่หมด และจะถมดินด้านหลังด้วยครับ โดยวันที่เริ่มลงมือทุบของเก่าและสร้างป้ายใหม่ จะใช้ฤกษ์ปลอดภัย เพราะไม่ทราบปีเกิดของบรรพบุรุษครับ ไม่ทราบว่าใช้วันพุธที่26 พ.ค. นี้ ตามฤกษ์ในหนังสือได้หรือไม่ครับ แล้วทางสุสานบอกว่าวันที่จะตั้งป้ายใหม่ก็ต้องดูฤกษ์ด้วย ไม่ทราบว่าจะทำไงดีครับ เพราะเห็นว่าฤกษ์ปลอดภัยใช้ได้ครั้งเดียว ผมสามารถถือว่าวันตั้งป้ายเป็นฤกษ์ต่อเนื่องได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #17 on: 08 พ.ค. , 2010, 12:24:26 pm »
พอดีผมให้ทางที่ร้านเติมคำว่า ซี๊ ที่แปลว่าเวลา กลายเป็น เกียกซี๊ลิบ ที่ด้านซ้าย ผมตกลงกับทางร้านไว้สัปดาห์ที่แล้วครับ ไม่ทราบว่าได้หรือไม่ครับ เพราะไม่รู้ว่าทางร้านได้ดำเนินการไปแล้วหรือยัง และไม่ทราบว่าคำไหนดีกว่ากันครับ จะได้ให้ทางร้านเปลี่ยนให้ครับ ขอด่วนครับ กลัวไม่ทัน ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #18 on: 08 พ.ค. , 2010, 02:03:52 pm »
ใช้วันพุธที่26 พ.ค. ได้ครับ

ตั้งป้ายใหม่ ก็ต้องดูฤกษ์ ( กรณีนี้ไม่นับเป็นเรื่องต่อเนื่อง )

กรณีจำเป็น ก็ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย ยกเว้น สามารถหาฤกษ์ปกติ หรือฤกษ์ส่งเสริมได้

ส่วนเรื่องตัวอักษร เลือกได้ทั้ง 2 แบบครับ มีผลเท่ากัน

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #19 on: 09 พ.ค. , 2010, 04:54:29 am »

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #20 on: 09 พ.ค. , 2010, 04:57:02 am »
และก่อนเราจะถมดินที่ข้างหลัง เราสามารถโปรย โหงวเจ๋งจี่(ธัญพืช5อย่าง เช่น ถั่ว ลำใยแห้ง ข้าวเปลือก ฯลฯ) เพื่อความเจริญรุ่งเรือง ก่อนกลบดินเพิ่มได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #21 on: 09 พ.ค. , 2010, 02:54:47 pm »
ไม่ควรโปรยครับ

wencai

• Newbie
  • *
« Reply #22 on: 10 พ.ค. , 2010, 03:39:35 am »

fengshui

« Reply #23 on: 10 พ.ค. , 2010, 02:34:46 pm »
ยินดีครับ