25 เม.ย. , 2024, 11:29:36 am

Author Topic: ฮฺวงซุ้ยของอากง(ไม่แท้)  (Read 6152 times)

sumeth2547

• Newbie
  • *
ฮฺวงซุ้ยของอากง(ไม่แท้)
« on: 13 เม.ย. , 2010, 02:50:50 am »
เรียน ท่านอาจารย์
       ผมขอถามเกียวกับอิทธิพลของฮวงซุ้ยบรรพบุรุษ ที่มีต่อลูกหลาน คือ อากง-อาม่า ได้เสียไปนานแล้วสุสานอยู่ชลบุรี แต่มาทราบทีหลังว่าเป็นอากง-อาม่า ไม่แท้ เพราะตอนอยู่เมืองจีน อากง-อาม่าไม่มีลูก พี่สาวอากงจึงยกลูกคนหนึ่ง(พ่อของผม) ให้เป็นลูก ต่อมาได้อพยพมาเมืองไทย

เมื่อเชงเม้งที่ผ่านมาผมได้ไปเชงเม้ง พบว่าที่ฮวงซุ้ยของอากง-อาม่า มีรอยร้าวในตำแหน่งปีกด้านขวา(หันหน้าเข้าสุสาน) และปัจจุบันพ่อของผม(เกิดปีจอ) อายุ 70เศษ ป่วยเป็นอัมพาต มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว อาการมีแต่ทรงและทรุด และพ่อผมมีลูกชาย 2 คน คือผม (เกิดปีกุน)และน้องชาย(เกิดปีเถาะ) ผมขอถามว่า

1.ฮวงซุ้ยของอากง-อาม่า จะมีผลต่อลูกเลี้ยง(พ่อผม) ด้วยหรือไม่ครับ
2.กรณี การนับลำดับที่ลูก-หลาน ในป้ายฮวงซุ้ย คือ พ่อคือลูกชายคนแรก ถ้าไม่มีลูกชายคนที่ 2 - 3 ให้นับหลานชายคนแรก เป็นลูกชายคนที่ 2
  และนับหลานชายคนถัดมา เป็นลูกชายคนที่ 3 อันนี้ถูกไหมครับ
                                                                           สุเมธ

« Last Edit: 16 เม.ย. , 2010, 01:33:19 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฮฺวงซุ้ยของอากง(ไม่แท้)
« Reply #1 on: 17 เม.ย. , 2010, 04:59:20 am »
1. มีครับ

2. ไม่ใช่ครับ
    หลานคนแรก ก็ต้องนับเป็น คนที่ 1 เช่นกันครับ