28 มี.ค. , 2024, 10:12:12 am

Author Topic: "เจ้าพ่อกวนอู" ความเหมาะสมในการตั้งแท่นบูชาในบ้าน ควรหรือไม่?  (Read 9556 times)

ChenFuChai

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมมีความประสงค์อยากจะตั้งแท่นบูชาเจ้าพ่อกวนอูในบ้าน [ในห้องนอน] จึงอยากเรียนถามอาจารย์เกี่ยวกับความเหมาะสมในการตั้งแท่น

พอดีสมัยเรียนผมพักอยุ่ในหอ ผมได้เคยซื้อรูปั้นไม้แกะสลัก ปรางค์ขี่ม้าถือง้าว มานานพอสมควร และได้นำมาตั้งบูชาไว้ในห้องโดยที่ไม่ได้เอาไปเชิญ ณ ศาลเจ้าพ่อกวนอูแถวบ้าน [ฝั่งธน ติดแม่น้ำเจ้าพระยา]  ปัจจุบันจะกลับมาพักอาศัยอยุ่บ้าน จึงมีความประสงค์อยากนำรูปปั้นไปเชิญ และจะนำมาบูชาในห้องนอน จึงเรียนถามอาจารย์เกี่ยวกับความเหมาะสมว่าควรหรือไม่ ถ้าเหมาะสม อยากจะรบกวนถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆที่ต้องใช้ในการตั้งแท่นบูชา รวมถึงวิธีการโดยละเอียดด้วยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
ชิน

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การตั้ง ไม่จำเป็นต้องปลุกเสกมาก่อน
เป้าสำคัญ
1. ฤกษ์ถูกต้อง
2. ทิศทางได้องศาที่ดี
3. มีความเคารพ ตั้งใจจริง

...

การอัญเชิญลง และขึ้น ต้องดูฤกษ์เสมอ

การไว้ในห้องนอน ไม่เหมาะ โดยเฉพาะห้องนอนหญิง หรือสามีภรรยา

อุปกรณ์แล้วแต่ความพอใจผู้ตั้งครับ