23 เม.ย. , 2024, 11:24:32 am

Author Topic: การเลือกซื้อตี่จู้เอี้ย  (Read 8557 times)

ch_naowarat

• Newbie
  • *
ขอเรียนถามอาจารย์ว่า

1.  ถ้าเราจะซื้อตี่จู้เอี้ยมาไว้ในบ้านใหม่ก่อนจะได้ไหมคะ  (โดยที่จะยังไม่ทำพิธีไหว้)  จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ
2.  ลักษณะตี่จู้เอี้ยที่ดีเป็นมงคลจะต้องดูอย่างไรบ้างคะ (เคยค้นหาในเน็ต แล้วเค้าบอกว่า หลังคาจะต้องไม่มีลักษณะของ "ผ่าใจกลางโชคลาภ" คือหลังคาแบบไหนคะ)
3.  บ้านใหม่จะเปิดเป็นร้านค้าและพักอาศัยที่ชั้นบนด้วย  ไม่ทราบว่าตี่จู้เอี้ยแบบไหนที่เหมาะสมกับร้านค้าบ้างคะ

ขอบคุณมากคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเลือกซื้อตี่จู้เอี้ย
« Reply #1 on: 30 มิ.ย. , 2010, 04:50:22 pm »
1. ได้ครับ ห่อให้มิดชิด วางไว้ในห้องเก็บของ หรือหาที่วางที่ไม่พิงผนัง

2. "ผ่าใจกลางโชคลาภ"  เป็นความคิดเฉพาะของซินแสท่านนั้น ๆ

ร้านค้าโดยทั่วไปก็ทำแบบถูกต้องมาแล้วทั้งนั้นครับ  จึงไม่ต้องไปกังวลใด ๆ

3. แบบใดก็ได้ ไม่ได้มีข้อจำกัด

อย่าลืมอ่านหน้าบทความ เรื่องการตั้งตี่จู้ด้วย

ch_naowarat

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 01 ก.ค. , 2010, 02:26:07 pm »
ขอบคุณมากคะอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 02 ก.ค. , 2010, 07:08:37 am »
ยินดีครับ