28 มี.ค. , 2024, 07:13:13 pm

Author Topic: ประตูร้านค้าทิศตะวันตกเฉียงใต้  (Read 9678 times)

ch_naowarat

• Newbie
  • *
ขอเรียนถามอาจารย์ว่า

หน้าบ้านทิศตะวันตกเฉียงใต้  ในหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล หน้า 94 ให้ราดน้ำ 5 ขัน ที่ตำแหน่งดังกล่าว ครั้งแรกในวันเปลี่ยนปีนักษัตร คือ 4 กุมภาพันธ์ 2549   
1.  แต่ในปี 2549 ที่ดินตรงนี้ยังไม่ได้ปลูกสร้างและไม่ทราบว่าเป็นตำแหน่งที่ไม่ดี  ตอนนี้จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ
2.  บ้านใหม่จะเปิดเป็นร้านค้า  การราดน้ำ 5 ขัน ต้องราดบริเวณไหนคะ ที่พื้นใต้ประตู  หรือที่ประตูคะ
3.  การราดน้ำ และการติดกั้วดาว 1 จะทำก่อนเข้าไปอยู่อาศัยได้ไหมคะ
4.  เนื่องจากประตูร้านไม่มีวงกบประตูเพราะเป็นประตูเหล็กม้วน  กั้วดาวจะติดที่ไหนได้บ้างคะ ที่กึ่งกลางผนังด้านในบนประตู หรือ ที่ป้ายร้านด้านนอกคะ (ประตูร้านเป็นประตูเหล็กม้วนกล่องประตูอยู่ด้านนอกร้าน  และทำเป็นโครงเหล็กปิดด้วยป้ายชื่อร้าน)
5.  กั้วดาว จะต้องติดไว้นานเท่าไหร่ และการราดน้ำ 5 ขัน ต้องราดทุกเดือนแล้วจะหยุดราดเมื่อไหร่คะ

ขอบคุณคะ 

ch_naowarat

• Newbie
  • *
นอกจากนี้หน้าบ้านมีเสาไฟด้วยคะ  และฝั่งตรงข้ามมีช่องลมเนื่องจากเป็นทางเดินลงไปแม่น้ำด้านหลัง  ซึ่งตำแหน่งช่องลมนี้จะตรงกับเคาน์เตอร์ในร้านพอดี  อาจารย์พอจะมีวิธีแก้ไขได้ไหมคะ  ดิฉันเกิดปีขาล ส่วนคุณแม่ปีวอก ซึ่งชงกันในปีนี้ด้วย

คุณแม่ซื้อสิงห์คาบดาบมาจากร้านสังฆภัณฑ์ (คาดว่าไม่ได้ทำพิธี)  ถ้าจะเอามาติดต้องดูฤกษ์ก่อนหรือป่าวคะ  จะพอแก้ไขได้ไหมคะ แล้วสิงห์คาบดาบต้องทำพิธีด้วยหรือป่าวแล้วจะให้ใครคะ

ขอบคุณมากคะ

ch_naowarat

• Newbie
  • *
จะเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัวเพื่อสั่งซื้อหนังสือ  ต้องทำอย่างไรคะ

ขอบคุณคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หมดปีไปแล้ว ไม่ได้มีการกระทบใด ๆ คือปกติแล้วครับ

2. หน้าประตูครับ

3. ราดน้ำไม่ต้องดูฤกษ์  แต่ติดกั้วดาว 1 ต้องดู  ทำก่อนเข้าไปอยู่อาศัยได้ครับ

4. ที่ป้ายร้านด้านนอก กันไม่ให้เข้ามาครับ

5. 4 กพ. 54 ( ทั้ง 2 กรณี )

.................

ช่องลมมาจากทิศตะวันตกเฉียงใต้ หาวัสดุสีเหลือง+ขาว หรือมันเงา มาตั้งรับ หรือบัง เช่นกระถางต้นไม้

ห้ามติดสิงห์เด็ดขาด ติดแล้วไม่ได้ช่วยอะไร + ฝั่งตรงข้ามไม่สบายใจ ติดอันใหญ่กว่า คุณก็ต้องกังวลอีก

*** จำไว้เลยว่าปีเกิดคน ชง กันเองไม่ได้ ***  มีแต่ปีนี้ปีขาล ชงคนเกิดปีวอก

ch_naowarat

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มากคะ

อ้อมีอีกเรื่องหนึ่งคะ คือ ถนนหน้าร้านเป็นทางโค้ง แล้วร้านตั้งอยู่หัวโค้งด้วย จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ  แล้วเรื่องเสาไฟฟ้าหน้าร้านด้วยคะเห็นเค้าบอกว่ามันไม่ดีให้ย้ายเสาไปที่อื่น  (แต่ตอนนี้ยังไม่มีงบคะเพราะมีค่าใช้จ่ายเดินเรื่องสูง) รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยคะ

ขอบคุณมากๆคะ

fengshui

หัวโค้ง ตามหลักชัยภูมิ คือ โอบอุ้ม - ดี มีผู้อุปถัมป์

เสาไฟหน้าร้านหากไม่ตรงประตูร้านตรง ๆ ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ ครับ

ลองอ่านกระทู้เก่า ๆ มีหลายกระทู้

ch_naowarat

• Newbie
  • *
ขอโทษคะอาจารย์ที่เรียกไม่ถูก  คือ ถนนหน้าร้านเป็นถนนโค้งจาก จะต้องแก้ไขอย่างไรบ้างคะ

แล้วที่บอกว่า "ช่องลมมาจากทิศตะวันตกเฉียงใต้ หาวัสดุสีเหลือง+ขาว หรือมันเงา มาตั้งรับ หรือบัง เช่นกระถางต้นไม้"  ถ้าเป็นกันสาดที่มี 4 สี คือ เขียว ขาว เหลือง ครีม ซึ่งสีเหลืองจะติดกับสีขาว (แต่ละสีจะกว้างประมาณ 80 ซม.)  ถ้าเล็งด้วยสายตาแล้ว ทั้ง 2 สีจะอยูตรงกับช่องลมพอดี ไม่ทราบว่าเราจะใช้กันสาดนี้ตั้งรับได้ไหมคะ   ถ้าไม่ได้เราใช้กระจกนูนมาติดที่ป้ายร้านได้ไหมคะ   ถ้าใช้ไม่ได้อยากจะขอให้อาจารย์ช่วยยกตัวอย่างให้ด้วยคะ

ขอบคุณมากคะ

fengshui

สีใช้ได้แล้วครับ

คุณถามมาหลายกระทู้

คำตอบส่วนใหญ่อยู่ในหน้าบทความแล้ว ขอให้ศึกษาดูก่อนครับ

ch_naowarat

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากคะ

fengshui

ยินดีครับ