01 พ.ค. , 2024, 11:29:34 pm

Author Topic: วันทำบุญและเปิดร้าน มีปีชงในวันั้น จะต้องทำอย่างไรค่ะ  (Read 4264 times)

iam_pinn

• Newbie
  • *
มีเพื่อนฝากถามมาค่ะ เนื่องจากเขายุ่งมาก เพราะพรุ่งนี้วันที่ 5 ได้ฤกษ์เปิดร้านและทำบุญขึ้นบ้านใหม่ที่ลำปาง

แต่มาติดที่เจ้าของบ้านเกิดปีเสือ แม่เกิดปีวอก เท่ากับว่าปีชงในวันนั้น และแม่ก็เดือนชงด้วยค่ะ จะขอคำแนะนำเพิ่มเติมในเรื่องปีชงนี้จะต้องทำอย่างไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
**** ในแต่ละปี ชง มีเพียงนักษัตรเดียวเท่านั้น สำหรับปี 2553 คือ ปีวอก  ****

ดังนั้น แม่ไม่ควรร่วมพิธี แต่หากจำเป็นก็ร่วมได้ แต่ห้ามเป็นเจ้าพิธี

**** ไม่สามารถบอกได้ว่า ฤกษ์นี้ดีเหมาะสมหรือไม่กับสถานที่ เพราะไม่ทราบทิศหลังบ้าน ทิศหัวเตียง ****

จากข้อมูล วดป ที่ไห้มา ห้ามหลังบ้าน หรือทิศหัวเตียง เป็นทิศเหนือ และตะวันตก

( ไม่ทราบเวลา ) ซึ่งอาจจะมีทิศห้ามเพิ่ม