26 เม.ย. , 2024, 02:18:12 am

Author Topic: หาที่ทำสุสาน  (Read 7005 times)

wit

• Newbie
  • *
หาที่ทำสุสาน
« on: 30 ส.ค. , 2010, 06:37:51 am »
ที่บ้านผมมีการเก็บอัฐิบรรพบุรุษไว้ที่บ้าน โดยใส่โกศ แบบธรรมเนียมไทย และมีรูปแขวนไว้ที่แท่นบูชาด้วย โดยส่วนตัวแล้วทราบว่าไม่ควรนำอัฐิเก็บไว้ที่บ้านเนื่องจากไม่ถูกสถานที่อันควร จึงมึความคิดว่าอยากจะหาที่ทำสุสานเพื่อบรรจุบรรพบรุษในภาพรวมเลยจะได้หรือไม่ครับ

1. บรรพบุรุษที่มีอัฐิ  คือ ปู่ ย่าใหญ่ (ผมเรียกว่าอาม้าเมืองจีน) ย่าของผม พี่ชายปู่ (คนละพ่อ กับปู่) อาของปู่ (เล่าเจ็กของพ่อผม) และ แม่ ของผม (สะใภ้คนเล็กของปู่กับย่า) รวม 6 โกศ ซึ่งผมทราบวันเดือนปีเกิด ของท่านเหล่านี้แค่ 2 ท่าน คือ ย่าของผม กับ แม่ของผม ถ้าจะหาที่ทำสุสานที่จะบรรจุทุกท่านในที่เดียวกัยเลยจะได้หรือไม่

2.การดู วัน เดือน ปี เกิด ลูก หลาน ของผู้ที่จะถูกบรรจุ มีความจำเป็นแค่ไหนครับ เพราะ ว่า ปู่กับ ยา ผม มีลูก 9 คน เสียชีวิต ไปแล้ว 4 คน ส่วนท่านอื่น ไม่ไม่ลูก (หรือมีแต่อยู่เมืองจีน ผมไม่ทราบ) ส่วนแม่ผม มี 2 คน ก็คือ ผม กับพี่สาว

3.คนที่จะเป็นผู้กระทำ น่า จะเป็นผม ซึ่งเป็นหลาน จะได้หรือไม่ครับ  แล้วจะต้องดูวันเดือนปีเกิดของผมให้สัมพันธ์กับท่านใดบ้างครับ

4. ตามบุคคลในข้อ 1 ถ้าจะทำสุสานแบบฮวงซุ้ย การบรรจุกระดูกทั้งหมดลงในฮวงซุ้ยเดียวกันเลยทำได้หรือไม่ครับ หรือต้องแยกกันอย่างไรครับ

5. ความคิดในใจผมนั้นไม่ค่อยอยากที่จะทำเป็นแบบเจดีย์ หรือบรรจุตามกำแพง เพราะส่วนตัวรู้สึกว่าไม่ค่อยเรียบร้อย และไม่ค่อยเป็นสัดส่วน หากไม่ได้ทำฮวงซุ้ย ก็อยากจะหาที่ทำในลักษณะเป็นเก๋งจีน หรือสุสานที่สามารถไปเช็งเม้งได้สะดวก อาจารย์มีสถานที่แนะนำหรือไม่ครับ (บ้านอยู่สมุทรสาครครับ)

6.การทำสุสานแบบฮวงซุ้ย จำเป็นต้องมีภูเขาหรือไม่ครับ ถ้าทำใน สวน หรือพื้นที่ส่วนตัว ที่ไม่ใช่บริเวณบ้าน ซึ่งเป็นที่ราบธรรมดาและตกแต่งชัยภูมิ มีการโถมดิน ปลูกไม้ยืนต้น ต่างๆ จะใช้ได้หรือไม่ครับ

7. ตอนนี้ผมยังไม่ค่อยมีความพร้อมด้านงบประมาณจะมีวิธีช่วยส่งเสริมหรือแก้ไขการไม่ควรเก็บอัฐิไว้ที่บ้านได้อย่างไรบ้างครับ (คือยังไม่พร้อมที่จะทำสุสาน แต่อยากทำ จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ)

ขอเรียนถามด้วยความเคารพนะครับ
วิทย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: หาที่ทำสุสาน
« Reply #1 on: 31 ส.ค. , 2010, 08:03:18 am »
1. ได้ครับ ทิศด้านหลังต้องเป็น 45 ตะวันออกเฉียงหนือตรง ใช้ได้ทุกปีเกิด

2. ดูเฉพาะปีเกิดบรรพบุรุษ ผู้ประกอบพิธีครับ ... กรณีมีหลายปีเกิด ใช้ฤกษ์ที่ภาคีกันเอง ก็จะปลอดภัย ไม่ปะทะ

3. เฉพาะปีเกิดคุณครับ

4. หลุมเดียวกันแต่ต้องแบ่งเป็นช่อง ๆ ใส่อัฐิของแต่ละท่าน

5. ลองไปที่ สุสานฮูลิน สระบุรี

6. ไม่มีภูเขา ก็ไม่มีที่พักพิง ไม่มีที่มาของพลัง

7. แยกเป็นห้องบรรพบุรุษ หากเป็นเรือนด้านนอกได้ยิ่งดี