29 มี.ค. , 2024, 07:45:23 am

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับบ้านครับ  (Read 8270 times)

ac121

• Newbie
  • *
ที่ผ่านมาเคยได้ยินว่าบ้านทรงโรมันไม่ดีในทางฮวงจุ้ยมากเลยอยากสอบถามครับวาในกรณีที่เป็นบ้านโรมันเรามีวิธีเเก้ไขผ่อนหนักให้เป็นเบาไหมครับเเละหากสร้างสระว่ายน้ำควรเป็นรูปทรงไหนดีที่สุดครับถ้าหาก หน้าบ้านหันทิศใต้

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับบ้านครับ
« Reply #1 on: 14 ต.ค. , 2010, 08:18:48 am »
บ้านทรงโรมันไม่ดีในทางฮวงจุ้ย  แง่ไหนครับ ?

ac121

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 14 ต.ค. , 2010, 09:57:56 am »
บางคนบอกว่าบ้านทรงโรมันมีเสาเยอะเปรียบเสมือนคุกครับ บางคนบอกว่าอาณาจักรโรมันล่มสลายไปแล้ว ผมเลยสงสัยว่าเรื่องพวกนี้จะส่งผลต่อฮวงจุ้ยบ้านมากไหมครับ

fengshui

« Reply #3 on: 16 ต.ค. , 2010, 03:32:16 am »
คิดถึงความเป็นจริงก่อน

1. อาณาจักรโรมันล่มสลายไปแล้ว

ถ้าเช่นนั้น คนรวยที่ตกแต่งบ้านแบบนี้ จะจนหมด ?
ดาราฮอลลีวู้ดดัง ๆ ระดับโลก นิยมซื้อ "ปราสาท" เก่า ๆ ยิ่งโบราณยิ่งชอบ
แบบบ้านทรงหลุยส์ ทรงยุโรป จะมีราคาสูงกว่าปกติเป็นเท่าตัว พบเห็นบ่อย ๆ ในละครทีวีไทย
ประเด็นนี้ จึงไม่ใช่

2. เสาเยอะเหมือนคุก

อันนี้ กลับใกล้เคียงความจริงมากกว่า คือ เหมือนเราถูกขังในคุก
ตามหลักวิชา เหมือนกระดูกอยู่นอกร่างกาย คือ คนผอมแห้งแรงน้อย หนังติดกระดูก
ด้อยกำลังบารมี ไม่มั่นคง

ดังนั้น การเล่นเสา จึงไม่ควรมีมากเกิน

และในบางกรณีกลับดี คือ  หากมีถนนเชือดเฉือน เสาจะเป็นเกราะกำบังให้

*** ในไม่ดี มีดีแฝงอยู่ ***

ac121

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 16 ต.ค. , 2010, 04:26:40 am »
ขอบคุณมากครับอาจารย์ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

fengshui

« Reply #5 on: 16 ต.ค. , 2010, 02:35:02 pm »
ยินดีครับ