28 มี.ค. , 2024, 03:30:34 pm

Author Topic: ฤกษ์ปกติ และวันฟ้าอภัย ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลปี 53  (Read 4825 times)

wanayod

• Newbie
  • *
ขอเรียนถามดังนี้ค่ะ

1. ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลปี 53 หน้า 57  ไม่มีรายการแจ้งฤกษ์ปกติสำหรับทิศหลังบ้าน ทิศกระทำการเป็นทิศใต้ ในช่วงเดือน พฤศจิกายน - ธันวาคม 2553 ไว้  หรือว่าช่วงเดือนนี้ไม่มีฤกษ์ปกติคะ   

2.  หลังบ้านเป็นทิศใต้  จะทำการก่ฮสร้างโรงรถไว้ทางด้านทิศตะวันตกของตัวบ้าน โดยก่อสร้างเป็นอาคารเอกเทศแยกจากตัวบ้าน (ห่างกันราว 4 เมตร) ถือเป็นการกระทบตามหลักฮวงจุ้ยหรือไม่  อย่างไร

3.  จากข้อ 2  ในระหว่างเดือนพฤศจิกายน - ธันวาคม 2553 นี้  จะทำก่อสร้างในตำแหน่งดังกล่าวได้หรือไม่  โดยใช้ฤกษ์ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลปี 53

4.  วันเทียงเสี่ย (ฟ้าอภัย)  สามารถใช้เป็นฤกษ์กระทำการในทิศต้องห้าม เหมือนฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่  เพราะอะไร

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ช่วงเดือนนี้ไม่มีฤกษ์ปกติ ถูกต้องแล้วครับ

2. ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ล้วนต้องดูฤกษ์ครับ

3. แนะนำดังนี้ครับ ดูฤกษ์ที่ทิศหลังบ้าน แล้วไล่เคาะจากหลังบ้าน วนไปรอบบ้าน ( ซ้ายหรือขวาก็ได้ )
   ต่อจากนั้น กระทบได้ทุกจุดครับ

4.ไม่ได้ เพราะไม่ปลอดภัยโดยสมบูรณ์ครับ

wanayod

• Newbie
  • *

fengshui

• Administrator
  • Hero Member