24 เม.ย. , 2024, 06:05:22 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องการซ่อมแซมสุสานครับ  (Read 7482 times)

spiral

• Newbie
  • *
เนื่องจากเมื่อปลายปี 2552 สุสานปู่มีรอยร้าวและแตกเสียหาย
บรรดาญาติจึงทำการซ่อมแซมโดยวิธีการก่ออิฐครอบสุสานเดิมไว้อีกชั้นหนึ่งเมื่อต้นปี 2553  

แต่ต่อมาเกิดเหตุร้ายต่อครอบครัวของผม(พ่อผมเป็นลูกคนโต) อยู่ๆแม่ผมก็ป่วยโดยไม่ทราบสาเหตุแล้วชีวิตในเวลาต่อมา
ผมก็ป่วยเป็นโรคไทรอยด์อักเสบ ส่วนพี่สาวก็มีอาการทางจิตไม่ปกติ

พอมาเดือนสิงหาคม พ่อผมก็ป่วยด้วยเส้นเลือดในสมองแตก และเมื่อรักษาได้สักระยะอาการเริ่มดี
ก็ติดเชื้อในกระแสเลือดอีก ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุนี้หรือไม่   ผมจึงขอสอบถามหน่อยครับ

1.การซ่อมแซมสุสานสามารถสร้างครอบสุสานเดิมได้ไหมครับ (ลักษณะสุสานเป็นโลงหินเหมือน ศาสนาคริสต์)
2.ฤกษ์ในการซ่อมจำเป็นต้องดูว่าชงกับบรรดาลูกๆ ของปู่หรือไม่ครับ
3.จากข้อ 1-2 ถ้าทำไปแล้วผิดจะสามารถแก้ไขอย่างไรครับ
« Last Edit: 06 ม.ค. , 2011, 12:16:28 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ก่ออิฐครอบสุสานเดิม ไม่มีปัญหาครับ

แต่ที่เกิดเหตุ น่าจะเป็นเพราะฤกษ์ผิดครับ

ให้ทำพิธีล้างปรับสภาพ ( ดูหน้าบทความ ) โยนเหรียญไปด้านหลังเต่า ( เนิน )

โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2554

spiral

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ