29 มี.ค. , 2024, 12:59:19 am

Author Topic: มีถนนเส้นเล็กๆตัดผ่านบนสุสาน  (Read 5884 times)

Bhusit

• Newbie
  • *
เรียนปรึกษา ซิงแซ ครับ บนสุสานเหล่ากงเหล่าม่า  มีถนนเส้นเล็กๆ ของชาวบ้านตัดผ่าน ใน 1 วัน มีรถวิ่งไม่ถึง 10 คัน ผมได้ปลูกต้นไผ่และต้นสนปาริฉัตร กั้นถนนเส้นนั้นไว้บนสุสานแล้ว  วิธีแก้นี้ถูกต้องหรือป่าวครับ และผมขอปรึกษาซิงแซอีกว่า ณ ปัจจุบันหรือในอนาคตจะต้องย้ายสุสานไปที่ใหม่หรือป่าวครับ เพราะเป็นสุสานที่เพิ่งสร้างไปแต่ถ้าต้องย้ายจริงๆๆผมจะได้หยุดการก่อสร้างไว้ก่อน  ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
กรุณาอย่าตั้งคำถามซ้ำครับ

บางคำถามตอบช้า เพราะต้องรอท่านอจ.ว่าง

.....

ถนน คือ เคลื่อนไหว  หากอยู่ในตำแหน่งถูกต้องคือได้ลาภ  ซึ่งต้องทราบองศาที่แน่นอน + ภาพชัยภูมิประกอบ

การกั้นส่วนด้วยต้นไม้ ถือว่าใช้ได้

การย้ายสุสาน ต้องมีเหตุผล และข้อมูลประกอบมากมาย เช่น อยู่แล้วไม่ดี  ต้องรู้ข้อมูล ปีเกิดบรรพบุรุษ ลูกทุกคน ทิศด้านหลังป้าย ชัยภูมิ

ไม่สามารถตอบคำถามลอย ๆ แบบนี้ได้ครับ

Bhusit

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ