29 มี.ค. , 2024, 01:29:43 pm

Author Topic: การไหว้และตำแหน่งตี่จู้เอี้ย  (Read 6122 times)

jimmon

• Newbie
  • *
ดิฉันจะทำการเปิดกิจการขายอุปกรณ์การแพทย์ รถเข็นคนไข้ค่ะ และมาเช่าตึกซึ่งตั้งอยู่ริมถนนในซอยลาดพร้าวค่ะ ด้านหน้ามีกระจก ซึ่งมีตี่จู้เอีย บูชาอยู่ค่ะโดยเจ้าของวางไว้ที่พื้นและระดับที่2เป็นเหมือนขั้นบันไดเดินขึ้นทำพื้นหินอ่อนซึ่งด้านหลังของท่านจะเป็นประตูกระจก ซึ่งมีเรื่องจะสอบถามดังนี้ค่ะ
1.ตำแหน่งนี้ดีแล้วหรือไม่
2.เมื่อวานทำความสะอาดแต่ไม่ได้ดูฤกษ์จะมีปัญหาหรือไม่
3.ดิฉันไม่เคยไหว้หรือทำพิธีแบบคนจีนค่ะ แต่อยากจะไหว้ท่าน พอจะแนะนำของที่จะไหว้ท่านแบบง่ายๆได้หรือไม่ค่ะ
4.ตำแหน่งที่วางไม่ทราบว่าวางถูกหรือไม่ค่ะ
  องค์ท่านอยู่ด้านใน 2 องค์ มีกระถางธูปไฟฟ้าวางตรงกลาง (เอาออกได้ไหม) และวางกระถางธูปจริงแทน ด้านหน้าธูปเป็นที่วางชา
5.และจะวางโต๊ะทำงานไว้หลังท่านมีคอม และเครื่องถ่ายเอกสาร ได้หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ต้องทราบองสาที่แน่นอน และภาพถ่ายประกอบครับ จึงจะพิจารณาได้
2. หากไม่ได้ขยับกระถางธูปไม่เป็นไรครับ

3. ผลไม้ 5 อย่าง + น้ำชา 5 ถ้วย เป็นพื้นฐาน  จะเพิ่มอื่น ๆ ในวันพระก็จะดีครับ
4. ตามข้อ 1.

5. ไม่เหมาะครับ  หลังสิ่งศักดิ์สิทธิ์ควรนิ่ง