25 เม.ย. , 2024, 01:01:04 am

Author Topic: ขอคำแนะนำเพื่อต้องการจะเปลี่ยนตี่จู้เอี้ย  (Read 13547 times)

JP

• Newbie
  • *
ดิฉันกับสามีแต่งงานเข้าบ้านที่อาศัยในปัจจุบัน มากว่า 3 ปี (ไม่มีบุตร และได้รับเหรียญชมรมฯ มาแล้วมากกว่า 6 เดือน) เมื่อปีที่แล้วมีผู้ใหญ่ทักให้เปลี่ยนตี่จู้เอี้ยที่เก่าแล้วและวางพิงตู้เย็นที่พิงทิศเหนือ จึงอยากจะขอคำแนะนำว่า ถ้าต้องการจะเปลี่ยนตี่จู้เอี้ย ควรทำอย่างไร ต้องหาซินแซ หรือผู้อาศัยทำเองได้หรือไม่ ทั้งนี้เจ้าของบ้านซื้อบ้านไว้ไม่เคยเข้าอยู่เลยและตอนนี้ป่วยอยู่ โปรดแนะนำเพื่อเป็นวิทยาทาน ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ลองศึกษาดูครับ
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-change-renew-spirit-house.htm

หากอยู่เป็นปกติสุข สภาพเรือนไม่ได้เก่ามาก  ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ

เจ้าบ้านกระทำเองได้ครับ  แต่ต้องดูฤกษ์ระบบชมรมฯ

JP

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณในความกรุณาค่ะ ขอบคุณค่ะ

fengshui

JP

• Newbie
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ เพื่อปรึกษาและขอคำแนะนำว่า หากเข้าประตูบ้านมาแล้วด้านขวามือเป็นบ่อเลี้ยงปลา (ปัจจุบันไม่ได้เลี้ยงแล้ว ปล่อยว่างไว้) ถัดจากบ่อเลี้ยงปลาเป็นที่ตั้งตี่จู้เอี้ยซึ่งพิงตู้เย็น และอีกด้านของตี่จู้เอี้ย เป็นที่โล่งซึ่งตรงกับประตูครัวที่มองไปจะเห็นเตาไฟ จะมีผลกระทบหรือไม่อย่างไร (เนื่องจากเป็นผู้อาศัย ไม่กล้าปรับเปลี่ยน จึงต้องการคำแนะนำจากผู้รู้มาช่วยให้คำแนะนำ) ขอขอบคุณในความเมตตาอย่างสูงมา ณ ที่นี้ ขอบคุณค่ะ

fengshui

ตี่จู้พิงตู้เย็น ไม่ถูกต้องครับ ไม่ดีในแง่บารมี

ตี่จู้ตรงประตูครัว ตรงเตาไฟ ไม่ดีมาก  ... ควรหาฉากบังกั้น ... ไม่ต้องดูฤกษ์

หากย้ายตี่จู้ ต้องดูฤกษ์เฉพาะครับ

การแก้ไขอื่น ๆ ต้องทราบองศาที่แน่นอนครับ

JP

• Newbie
  • *
หากดิฉันนำตู้ไม้มาวางครอบแต่ไม่ย้ายตี่จู้เอี้ยจะได้หรือไม่อย่างไร  หากทำได้ ควรมีขนาดกว้าง x ยาว กว่าตี่จู้เอี้ยแต่ละด้านเท่าใด โปรดแนะนำ จักเป็นพระคุณยิ่งค่ะ (พยายามเลี่ยงไม่กระทบตี่จู้เอี้ยค่ะ)

fengshui

อย่างน้อยที่สุด ด้านบน ด้านซ้าย และขวา อย่างละ 1 นิ้ว
แต่มากกว่านั้นได้ครับ

*** แต่จะลงมือทำต้องดูฤกษ์กระทบด้วยครับ ***

JP

• Newbie
  • *
ดิฉันสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัย หรือฤกษ์ซิงจิ้ง ของทางชมรมฯ ได้หรือไม่ค่ะ โปรดแนะนำ ขอบคุณค่ะ

fengshui

ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

ฤกษ์จิ้งซิ้งอย่างเดียวไม่ได้  ต้องไม่เป็นราศีห้ามของระบบธาตุแท้ก่อนครับ

JP

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณในคำแนะนำค่ะ  :)

fengshui

ยินดีครับ

JP

• Newbie
  • *
แจ้งความคืบหน้า...ดิฉันได้ขออนุญาตญาติผู้ใหญ่เพื่อจะเปลี่ยนตี่จู้เอี้ยะ โดยจะตั้ง ณ สถานที่เดิม และสั่งทำกล่องไม้ ที่ปิดด้านต่าง ๆ ตามที่ท่านได้แนะนำไปเมื่อคราวก่อน จากนั้นได้ไปติดต่อร้านพร้อมได้รับฤกษ์มาแล้ว ตรงกับขึ้น 15ค่ำ เดือน 5 วันที่ 17 เม.ย.54 ตรงกับฤกษ์ปลอดภัยของชมรมฯ
ทั้งนี้ เมื่อได้อ่านค่มือแล้วมีข้อสงสัยบางประการ เพราะเคยอ่านของชมรมฯ มีข้อต่างกันเล็กน้อยดังนี้
1. กระถางธูปบรรจุด้วยเจ็งจี้ (ของมงคล 5 อย่าง)
    อยากทราบว่า เจ็งจี้คืออะไร (เคยอ่านว่า ถั่วหรือเมล็ดธัญพืช ไม่แนะนำให้ใส่ลงในกระถางธูปด้วยเหตุผลบางประการ) โปรดช่วยให้คำแนะนำ
2. นำเหรียญสิบ จำนวน 5 เหรียญใส่ในกระถาง
    ตกลงควรนำเหรียญที่มีองค์ในหลวงใส่ลงไปได้หรือไม่

โปรดชี้แนะ เพื่อความถูกต้องและตั้งใจจะทำให้ดีที่สุด เพื่อไม่ต้องการเบียดเบียนผู้อื่น และต้องการความเป็นศิริมงคล และศรัทธาในชมรมฯ เพื่อให้ความรู้แก่สาธารณชน อันเป็นอุดมการณ์ของชมรมฯ ขอกราบขอบคุณอย่างสูงมา ณ ที่นี้

fengshui

*** ฤกษ์ที่ได้ ต้องเป็นช่วงเวลาของชมรม ***

ได้แนะนำมาตลอดว่า *** ไม่ต้องใส่อะไรลงไปเลย ให้เป็นแต่ขี้เถ้าบริสุทธิ์เท่านั้น ***

ธัญพืช ( มีเรื่องหนอน / แมลงบินออกมา ) + เหรียญบาท ก็ได้ชี้แจงไปแล้วในกระทู้ต่าง ๆ

กรุณาอ่าน รวมกระทู้ กระถางธูป

http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=371.0

...

ยินดีครับ