28 มี.ค. , 2024, 12:39:50 pm

Author Topic: การย้ายอัฐิจากสุสานมาบูชาที่บ้าน  (Read 10777 times)

odengyaaa

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ  คือว่าทางบ้านผมต้องการจะย้ายสุสานของคุณปู่ซึ่งฝังมานานมากกว่า 60 ปีแล้ว อยู่ในสภาพทรุดโทรม  เราจึงคิดกันว่า จะสามารถขุดแล้วนำมาใส่โกศบูชาที่บ้านได้หรือไม่ (สะดวกต่อการกราบไหว้ของลูกหลานในรุ่นถัดๆไป)   ส่วนของคุณย่า เผาแล้วนำอัฐิฝากไว้ที่ช่องๆของวัดแห่งหนึ่งครับ  ซึ่งก็มีความคิดว่าจะนำมาใส่โกศบูชาที่บ้านเช่นเดียวกัน  ตอนนี้ผมไม่มีความรู้เลยไม่กล้าทำอะไรวู่วามไปครับผม  รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
บ้านเป็นที่อยู่คนเป็น จะไม่นำกระดูกคนตายเข้ามาร่วม

*** ยกเว้น มีเรือนหลังเล็ก และนำอัฐิไปที่เรือนนั้น คือ แยกขาดกับคนเป็น ***

แนะนำ บรรจุไว้ที่วัดจะดีกว่าครับ

ให้แจ้งปีเกิดทั้ง 2 ท่าน จะได้ดูทิศบรรจุร่วมให้ได้  หรือหากจะแยก ก็แจ้งเฉพาะปีเกิดคุณปู่ครับ

odengyaaa

• Newbie
  • *
ผมไปถามพ่อมา ท่านก็ไม่รู้ปีเกิดคุณปู่อ่ะครับ รู้แต่เพียงปีเกิดคุณย่าคือ 2450

fengshui

หากเกิดหลัง 5 กพ. 24550 เป็นปีแพะครับ

ทิศพิงที่เหมาะ 1. ทิศใต้

ทิศพิงที่ห้ามคือทิศเหนือ และตะวันออกเฉียงเหนือ

odengyaaa

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับผม

fengshui

ยินดีครับ

odengyaaa

• Newbie
  • *
ผมขอรบกวนถามต่อครับ พอดีผมไปค้นหาปีเกิดปู่มาได้คือปี 2429  จะนำมาบรรจุที่เดียวกับคุณย่า ซึ่งเกิดปี 2450 ได้หรือไม่ อย่างไรครับ

fengshui

หากเกิดหลัง 5 กพ. 2429 เป็นปีจอ

ใช้พิงทิศใต้ได้ครับ