29 มี.ค. , 2024, 05:41:21 am

Author Topic: เรื่องการเก็บกระดูกอัฐิ มารดาไว้ที่บ้านครับ  (Read 34509 times)

pronpom

• Newbie
  • *
1. สอบถามอาจารย์ครับ  คุณแม่ผมเสียชีวิตตั้งแต่ปี 46 ครับ  ถึงปัจจุบันผมก็ยังเก็บอัฐทิท่านไว้ที่บ้าน 8 ปีแล้ว.....เคยมีความคิดตลอดว่าน่าจะนำอัฐทิท่านไปเก็บไว้ที่วัด  วันที่ 6 พค. ก็จะครบรอบวันเสียชีวิตอีก   อยากเรียนถามอาจารย์เกี่ยวกับการนำอัฐทิไปไว้ที่วัด  มีฤกษ์(วัน เดือน ปี เวลา) และพิธีกรรมอย่างไรบ้างครับ (ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือปฏฺิทินฤกษ์มงคลได้ไหมครับ)

2. เรียนถามเกี่ยวกับการตั้งรูปมารดาครับ  ทุกวันนี้ตั้งรูปไว้ร่วมกับโกฏิอัฐทิหลังตู้เสื้อผ้าห้องนอนครับ  ไม่ได้ดูทิศดูทางเลยครับ ที่บ้านมีห้องรับแขก 1 ห้อง  ห้องนอน 3 ห้อง  ห้องครัว 1 ห้อง   หาตำแหน่งวางที่เหมาะๆอย่างไรครับ

3. ผมเกิด 19 กุมภาพันธ์ 2508  เวลาเกิดประมาณ 9.15 น.  4-5 ปีมานี้  เครียดและปวดหัวบ่อย สุขภาพจิต ก็ไม่ค่อยดี  รบกวนอาจารย์ช่วยอนุเคราะห์ดูการปรับลดเพิ่มเติมธาตุให้ด้วยครับ  ทำอย่างไรครับ

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากครับ
« Last Edit: 03 มี.ค. , 2011, 07:54:46 am by fengshui »

pronpom

• Newbie
  • *
จากข้อ 3. ได้อ่านกระทู้การปรับแก้ดวง  อาจารย์ครับผมสามารถหาหรือรับเหรียญแก้ดวง  ได้อย่างไรครับ  รบกวนรายละเอียดด้วยครับ

pronpom

• Newbie
  • *
จากข้อ 3. สาเหตุจากจากเตียงนอนมีส่วนไหมครับ   ผมพึ่งนึกได้ว่า เตียงนอนเป็นเตียงนอน มือ 2  ที่มีพี่ที่นับถือคนนึงให้มา  สภาพหัวเตียงล่างๆ ผุไม้หลุดลุ้ย (ใช้มาหลายปีพอๆกับอาการที่ไม่มีความสุขเลยครับ) 

4. ขอถามเป็นข้อ 4 ครับ  การจะย้ายของในบ้าน เช่นโต๊ะ เตียง ตู้  เราสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลได้เลยไหมครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่ควรเก็บไว้ที่บ้านครับ เพราะเป็นที่อยู่คนเป็น
    ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

2.   **** กรุณาเแจ้งปีเกิดคุณแม่ให้ทราบ เพื่อแจ้งทิศที่สามารถบรรจุได้ **** / ไม่เหมาะในการตั้งไว้ในห้องนอน

3. ไม่รับดูดวงในกระทู้ ตามระบุไว้ใน กฎ กติกา มารยาท

4. ทิศหัวนอน ย่อมส่งผลกระทบกับดวงครับ

5. ใช่ครับ แต่ไม่ควรใช้บ่อย

pronpom

• Newbie
  • *
คุณแม่ที่เสีย  เกิดวันที่ 1 ธันวาคม 2488  ครับ   กราบขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ส่วนการปรับดวง  จะดำเนินการตามช่องทางที่เว็บแจ้งครับ

fengshui

แม่เกิดปีระกา  ห้ามพิงทิศตะวันออก และทิศใต้

ดีที่สุด คือทิศตะวันตก และทิศเหนือ

...

ส่วนเรื่องดวง ขณะนี้ ท่านอจ.ไม่มีเวลาตอบให้ครับ ด้วยสุขภาพไม่เอื้ออำนวย

pronpom

• Newbie
  • *
รบกวนรายละเอียดเพิ่มเติมครับอาจารย์

1. ตำแหน่งพิงในที่นี้หมายถึงอัฐทิ (กระดูก) ที่เราจะนำไปเก็บไว้ที่วัดใช่ไหมครับ   เรียนถามอาจารย์ว่าให้เลือกวัดที่มี หมู่เจดีย์ หรือที่เก็บอัฐทิ ทางด้านทิศตะวันออก  หรือทิศเหนือของวัดใช่ไหมครับ    หรือเลือกวัดใดก็ได้  แต่ให้หลังโกฏิพิงทิศที่อาจารย์แนะนำดังกล่าว

2. กรณีรูปภาพ  ที่ติดไว้ที่บ้าน (หน้าบ้านหันทิศตะวันออก ที่ 85 องศา)  บ้านผมมี 3 ห้องน้อน  1 ห้องรับแขก และ 1 ห้องครัว+กินอาหาร   หากเลือกตำแหน่งติดรูปภาพผมดูแล้วก็มีที่ห้องห้องรับแขก(ห้องโถงอยู่ทิศเหนือ เมื่อยืนอยู่กลางบ้าน)  และห้องครัว(ทิศตะวันตกเฉียงใต้ เมื่อยืนอยู่กลางบ้าน)ครับ  เลือกตำแหน่งติดรูปตรงไหนดีครับอาจารย์  โดยยึดหลังพิงตามที่อาจารย์แนะนำใช่ไหมครับ

3. คำว่าหลังพิงนี้  เน้นที่ด้านหลังโกฏิ  หรือด้านหลังรูปภาพเป็นหลักใช่ไหมครับ   ไม่ต้องคำนึงถึงว่าตำแหน่งเก็บอัฐทิ หรือติดรูปภาพ อยู่ตำแหน่งไหน / ห้องไหน

กราบขอบพระคุณมากครับ

fengshui

เลือกวัดใดก็ได้  แต่ให้หลังโกฏิพิงทิศตามที่กำหนด

ห้องครัวครับ

ถูกต้องครับ