28 มี.ค. , 2024, 05:20:51 pm

Author Topic: ขอคำแนะนำเรื่องการเก็บอัฐิคุณพ่อหน่อยครับ  (Read 12740 times)

gyroscope27

• Newbie
  • *
กราบสวัสดีอาจารย์ครับ

พรุ่งนี้จะเป็นงานฌาปนกิจคุณพ่อครับ มีคนบอกว่าหลังจากเผาแล้วต้องเอาอังคารไปลอยบ้าง เอาไปบรรจุที่วัดที่เขามีให้เช่าที่เป็นช่องๆ(คอนโด)บ้าง
อยากรบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยครับว่าผมเป็นลูกควรทำอย่างไรดี ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อที่ทางไว้เลย วันนี้ไปดูที่ที่วัดธรรมมงคล(สุขุมวิท 101)มาแต่ก็เลือกไม่ถูก ไม่รู็เลยว่าเอาทิศไหนดีวางอย่างไรดีครับ อาจารย์ว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ

1. คุณพ่อเกิดวันที่ 3 ธันวาคม 2499 (เสียชีวิตแล้ว)
2. คุณแม่เกิดวันที่ 1 กันยายน 2501 (มีชีวิตอยู่)
3. ผมเองครับ 26 มกราคม 2527
4. น้องสาว 30 เมษายน 2533 (มีชีวิตอยู่)

บ้านผมเป็นแฟลตสามารถแบ่งออกเป็นสี่ส่วนห้องนอน ห้องอเนกประสงค์(มีตู้เย็น มีโต๊ะพระพุทธรูป มีเฮียโล้วอากง (พ่อของพ่อ))ครับ
ห้องน้ำและห้องครัว ผมคิดว่าจะเอารูปพ่อมาวางข้างเฮียโล้วอากงจะได้มั๊ยครับ

เนื่องจากตอนนี้ผมยังไม่ซื้อช่องบรรจุอัฐิเลย ไม่ทราบจะเอากระดูกคุณพ่อเข้าบ้านได้มั๊ยครับ

gyroscope27

• Newbie
  • *
เมื่อคืนนี้ลองอ่านๆใรเว็บดูครับ เห็นบอกว่าห้ามเก็บอัฐิไว้ใต้ฐานพระ ทีนี้ที่วัดธรรมมงคลเขาแบ่งเป็นสามชั้น ชั้นสามนี่เขามีพระพุทธรูปกับเจ้าแม่กวนอิมหยกให้กราบไหว้ แล้วชั้นสองเป็นที่เก็บอัฐิ อย่างนี้นี่มันเหมือนอัฐิถูกกดทับไว้หรือปล่าวครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. พ่อ ปีวอก
2. แม่ ปีจอ
3. ชาย กุน ( ก่อน 4 กพ. ยังเป็นปีที่ผ่านมา )
4. น้อง มะเมีย

ทิศพิงที่ใช้ได้ ตะวันตก และ ตะวันตกเฉียงเหนือ

ส่วนของอากง ต้องทราบปีเกิด

ไม่ควรเอาอัฐิเข้าบ้าน อาจฝากไว้ทีวัดก่อน โดยอาจต้องมัดจำ และแจ้งว่าจะหาฤกษ์มาบรรจุ

วัดธรรมมงคล - เป็นคนละชั้น ไม่เป็นไร
กรณีที่ห้ามคือเอาไว้ใต้ฐานพระโดยตรงครับ

gyroscope27

• Newbie
  • *
ไม่ทราบปีเกิดอากงครับ รู้แต่ว่าเกิดปีมะโรง

gyroscope27

• Newbie
  • *
เห็นดูเรื่องทิศอสูร ฯลฯ ทิศตะวันตกที่อาจารย์บอกมาปีนี้เป็นทิศแตกสลายและทิศอสูร ไม่ทราบว่าถ้าเอารูปพ่อมาพิงทางทิศนี้ไ่ม่เป็นไรหรือครับ

gyroscope27

• Newbie
  • *
ตอนที่เอารูปพ่อกับกระถางธูปเข้าบ้านต้องดูฤกษ์หรือไม่ครับ แล้วตอนที่ย้ายจากวัดไปที่บรรจุอัฐิต้องดูฤกษ์มั๊ยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากรวมกับอากงด้วย จะได้เฉพาะทิศตะวันตกครับ

กรณีจำเป็น ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

ต้องดูฤกษ์ทั้ง 2 กรณีครับ